สพป.ศรีสะเกษ เขต 4 ลงพื้นที่เยี่ยมกิจกรรม “อิฐตัวหนอน สอนทักษะอาชีพให้นักเรียน” โรงเรียนบ้านตระกาศขอนแก่น

วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ.2568 ณ โรงเรียนบ้านตระกาศขอนแก่น นายลิขิต เพ็งประสิทธิพงศ์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 4 มอบหมายให้ ทีมศึกษานิเทศก์ประจำกลุ่มโรงเรียนเมืองกันทร์ ได้แก่ นางสาววิเรืองไร วงศ์วรรณา และนางสาวสมัย สะใบ ลงพื้นที่เยี่ยมให้กำลังใจกิจกรรมเสริมสร้างทักษะอาชีพที่จำเป็นแห่งอนาคต (Future Skill) และการมีรายได้ระหว่างเรียน (Learn to Earn) ของโรงเรียนบ้านตระกาศขอนแก่น กิจกรรมการทำอิฐตัวหนอนเปลือกหอยเชอรี่ ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ช่วยลดปัญหาขยะจากเปลือกหอยเชอรี่ที่ส่งกลิ่นเหม็นในชุมชน โดยได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากองค์การบริหารส่วนตำบลตระกาจ มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมทักษะชีวิต ทักษะกระบวนการทำงาน และทักษะอาชีพให้แก่นักเรียน รวมถึงการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์และมีรายได้ระหว่างเรียน ตามนโยบายด้านการลดภาระนักเรียนและผู้ปกครองของ สพฐ. กระทรวงศึกษาธิการ โดยมี นายเนติวัฒน์ บำรุง ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านตระกาศขอนแก่น พร้อมด้วย นายณัฐพศิษ ป้องกัน รองผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านตระกาศขอนแก่น คณะครู และนักเรียน ร่วมต้อนรับและนำเสนอข้อมูลกิจกรรม ดังนี้

การทำอิฐตัวหนอนจากเปลือกหอยเชอรี่ ขั้นตอนการผลิต คือ

1) นำส่วนผสมวัตถุดิบ ได้แก่ เปลือกหอยเผาบดละเอียด : ปูนซีเมนต์ : ทราย มาผสมให้เข้ากันอัตราส่วน 1:2:6

2) เติมน้ำให้พอหมาด ผสมให้เป็นเนื้อเดียวกัน

3) นำส่วนผสมที่ได้เทใส่บล็อกตามแบบที่เตรียมไว้ แล้วอัดให้แน่นโดยใช้สากตำอัดหรือเครื่องอัด

4) เก็บรายละเอียดให้สวยงาม แกะแบบออกแล้วนำไปตากแดดให้แห้ง

โดยต้นทุนการผลิตอิฐตัวหนอนต่อ 1 ก้อน อยู่ที่ 5.80 บาท จำหน่ายในราคา 7 บาทต่อก้อน ซึ่งปัจจุบันมีออเดอร์สั่งผลิตกว่า 10,000 ก้อน ผลิตและส่งให้ลูกค้าไปแล้วกว่า 2,000 ก้อน

นอกจากการทำอิฐตัวหนอนจากเปลือกหอยเชอรี่แล้ว ทางโรงเรียนยังมีผลิตภัณฑ์อีกตัว คือ การทำกระถางปูนเปลือย ที่ใช้ส่วนผสมจากเปลือกหอยเชอรี่เช่นกัน โดยมีขั้นตอนการผลิต คือ

1) นำส่วนผสมวัตถุดิบ ได้แก่ เปลือกหอยเผาบดละเอียด : ปูนโครงสร้าง : ทราย มาผสมให้เข้ากันในอัตราส่วน 1:1:2

2) เติมน้ำลงไปแล้วแช่ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที จากนั้นก็ผสมให้เข้ากันจนเป็นเนื้อเดียวกัน

3) นำแบบกระถางปูนเปลือยมาทาน้ำมันเครื่องให้ทั่ว

4) จากนั้นนำปูนที่ผสมไว้มาเทลงในแบบให้เต็ม เก็บรายละเอียดให้เรียบร้อย

5) ทิ้งไว้ประมาณ 12 ชั่วโมง ก็แกะแบบออกแล้วสามารถนำไปใช้ประโยชน์ตามวัตถุประสงค์

โดยต้นทุนการผลิตต่อกระถาง 1 ใบ

-กระถางใหญ่ อยู่ที่ 63 บาท จำหน่ายในราคา 120 บาท ต่อกระถาง

-กระถางเล็ก อยู่ที่ 47.50 บาท จำหน่ายในราคา 100 บาท ต่อกระถาง

นอกจากจะจำหน่ายให้แก่ลูกค้าทั่วไปแล้ว ทางโรงเรียนยังสามารถนำผลิตภัณฑ์ดังกล่าวมาใช้ประดับตกแต่ง จัดสวน ปลูกต้นไม้ในบริเวณโรงเรียนเพื่อให้เกิดความสวยงามและมีสภาพแวดล้อมที่ดี

Loading