/////นางสาวอมรรัตน์ นาคทอง ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านคลองหิน อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ เปิดเผยว่า โรงเรียนบ้านคลองหินได้ขับเคลื่อนกิจกรรมชุมนุมช่างตัดผม ให้กับนักเรียนชั้น ป.4-ป.6 ที่มีความสนใจฝึกหัดตัดผมชาย เพื่อส่งเสริม สนับสนุน ให้นักเรียนได้ฝึกสร้างอาชีพ โดยให้นักเรียนได้ฝึกทักษะการเรียนรู้ จากการลงมือทำจริง มีความอดทนและมีความรับผิดชอบในงานที่ทำ เป็นการเสริมรายได้ให้กับตนเองและครอบครัวได้อีกทางหนึ่ง ได้รับความอนุเคราะห์จากนายดาโหด ทำศรี ช่างตัดผมในชุมชน เป็นวิทยากรท้องถิ่นให้ความรู้แก่นักเรียน จัดการเรียนการสอนสัปดาห์ละ 3 คาบ โดยนายโกศล จรารัตน์ ตำแหน่งช่างปูน เป็นที่ปรึกษาชุมนุม ซึ่งการจัดการสร้างอาชีพให้กับนักเรียนเป็นการดำเนินการตามนโยบายของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ “1 นวัตกรรม 1 โรงเรียน 1 หลักสูตรท้องถิ่น 1 โครงงาน 1 อาชีพ” เป็นการส่งเสริมพัฒนาการน้อมนำพระบรมราโชบาย รัชกาลที่ 10 ด้านทักษะอาชีพ สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ โดยใช้การนิเทศแบบกัลยาณมิตร (KALAYANAMIT) สู่ K-Plus Model
- สพป.กระบี่ ร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาในโรงเรียนอนุบาลกระบี่ “ดอกบัวเกมส์” ประจำปีการศึกษา 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ จัดกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ เนื่องในโอกาสวันสถาปนา สพฐ. ครบรอบ 21 ปี - 9 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ รับรายงานตัวครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ.ประจำปี 2567 รอบแรก จำนวน 12 สาขาวิชาเอก 79 อัตรา มีผู้ไม่มารายงานตัว จำนวน 3 คน - 5 กรกฎาคม 2024