![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2019/06/615C3407-3F83-4443-852B-DF90E1E6EC31-840x559.jpeg)
นายประยงค์ อินนุพัฒน์ ผู้อำนวยการลูกเสือโรงเรียนสุราษฎร์ธานี๒ จัดอบรมสัมมนาผู้บังคับบัญชาลูกเสือ เกี่ยวกับการจัดกิจกรรมลูกเสือสามัญรุ่นใหญ่ ผู้เข้าอบรมประกอบด้วยคณะครูโรงเรียนสุราษฎร์ธานี ๒ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ และนักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครูจากมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีและมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี โดยคณะวิทยากรจากโรงเรียนท่าข้ามวิทยา อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร ผู้เข้าร่วมการอบรมสัมมนาได้รับความรู้เกี่ยวกับกิจการลูกเสือไทย ลูกเสือโลก เนื้อหาหลักสูตรลูกเสือสามัญรุ่นใหญ่ ฝึกทบทวนคำปฏิญาณ ระเบียบแถว การทำความเคารพ การเดินสวนสนาม การเปิดประชุมกองฯลฯ ทำให้เกิดความมั่นใจในการจัดกิจกรรมลูกเสือได้อย่างถูกต้องเป็นทิศทางเดียวกัน
ภาพ:สิเรียม ประชุมรัตน์
ข่าว :ยุพยง ใจกว้าง
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2019/06/7C4B8CCC-969C-479D-90C0-9BA9CD17C9C5-840x560.jpeg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2019/06/D5D23C70-9BE0-4861-86AC-84DE0F115450-840x560.jpeg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2019/06/79354A9B-FB77-4B86-AD79-EA2D56F7FF7E-840x560.jpeg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2019/06/AAE8E07A-A3C0-41C4-8D56-91D554001CC4-840x560.jpeg)