วันที่ 3 มิถุนายน 2562 นายมนัส เจียมภูเขียว ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 2 เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมการปลูกต้นไม้เฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี ณ โรงเรียนชุมชนบ้านบัวพักเกวียน เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดี สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ รวมทั้งปลูกจิตสำนึก ในการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้ โดย นายกฤษฎาวัฒน์ ฉัตรรักษา ศึกษานิเทศก์ ผู้รับผิดชอบ กล่าวรายงาน
นายมนัส เจียมภูเขียว ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 2 กล่าวว่า เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ได้จัดกิจกรรมปลูกต้นไม้เฉลิมพระเกียรติและเป็นการปลูกจิตสำนึกในการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้ รวมทั้ง เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดี สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ นอกจากนี้ ยังเป็นการต่อยอดโครงการค่ายเยาวชน รักษ์พงไพร ในการสร้างฐานการเรียนรู้ขยายผลจากค่ายสู่โรงเรียนและชุมชน ซึ่งในกิจกรรมดังกล่าวได้เชิญชวนผู้บริหารสถานศึกษา ครูแกนนำและนักเรียนแกนนำโครงการค่ายเยาวชน…รักษ์พงไพรฯ เจ้าหน้าที่ศูนย์ศึกษาธรรมชาติและสัตว์ป่าห้วยกุ่ม บุคลากรในสังกัด และประชาชนจิตอาสา 3 หมู่บ้าน เข้าร่วมกิจกรรมกว่า 200 คน โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้ร่วมกันปลูกพันธุ์ไม้กินผล จำนวน 41 ต้น และต้นยางนา จำนวน 141 ต้น ปลูกในพื้นที่โรงเรียนชุมชนบ้านบัวพักเกวียนในพื้นที่กว่า 10 ไร่
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 91,92 และ 93 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ร่วมกับศูนย์เครือข่ายการศึกษาอำเภอเกษตรสมบูรณ์ มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 84 ,85 ,86 - 18 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ศึกษาดูงานการบริหารงานการขับเคลื่อนนโยบายและจุดเน้น (Quick Win) สพป.อุบลราชธานี เขต 3 - 15 กรกฎาคม 2024