กลุ่มโรงเรียนลำปลายมาศ ๘ สังกัด สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ จัดกิจกรรม ASEAN DAYเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจและตระหนักถึงความสำคัญของประชาคมอาเซียน เตรียมความพร้อมและพัฒนาศักยภาพให้นักเรียนได้เติบโตเป็นพลเมืองอาเซียนอย่างมีคุณภาพ
เมื่อวันที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๖๒ ณ ที่ทำการองค์การบริหารส่วนตำบลเมืองแฝก ตำบลเมืองแฝก อำเภอลำปลายมาศ จังหวัดบุรีรัมย์ สังกัด สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ กลุ่มโรงเรียนลำปลายมาศ ๘ ร่วมกันจัดกิจกรรม วันเอเซียน (ASEAN DAY) วัตถุประสงค์ ในการจัดกิจกรรมเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจและตระหนักถึงความสำคัญของประชาคมอาเซียน เตรียมความพร้อมและพัฒนาศักยภาพให้นักเรียนได้เติบโตเป็นพลเมืองอาเซียนอย่างมีคุณภาพ ส่งเสริมให้คณะครูและนักเรียนมีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมวันอาเซียน และเป็นการสร้างประสบการณ์ให้นักเรียนได้เรียนรู้เกี่ยวกับประเทศในอาเซียน
กิจกรรมที่จัดขึ้นประกอบด้วย (๑) การจัดกิจกรรมนิทรรศการมีชีวิต ทั้ง ๑๐ ประเทศ (๒) การแสดงวัฒนธรรม ทั้ง ๑๐ ประเทศ (๓) การแข่งขันวาดภาพระบายสี (๔) การแข่งตอบปัญหาทางวิชาการ โดยมี นางอารียาภรณ์ ซารัมย์ เป็นประธานในพิธีฯ หน่วยงานที่ร่วมกิจกรรม นางจุฑามาศ ซารัมย์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลเมืองแฝก ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.เมืองแฝก โรงเรียนเมืองแฝกพิทยาคม และโรงเรียนในกลุ่มลำปลายมาศ ๘ จำนวน ๘ โรงเรียน ซึ่งมี นายเกียรติศักดิ์ รสจันทร์ ประธานกลุ่มโรงเรียนลำปลายมาศ ๘
- รำลึกสุนทรภู่ เชิดชูความเป็นไทย เทิดไท้องค์ราชัน จับมือกันสู่อาเซียน - 26 กรกฎาคม 2024
- การประชุม อ.ก.ค.ศ. เขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาบุรีรัมย์ เขต ๑ - 26 กรกฎาคม 2024
- การประชุมโรงเรียนนำร่องพื้นที่นวัตกรรมการศึกษาจังหวัดบุรีรัมย์ - 26 กรกฎาคม 2024