วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กันยายน ๒๕๖๒ เวลา ๐๙.๐๐ น. ที่ห้องประชุมอาคารรวมใจ นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ เป็นประธานเปิดการประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ตามโครงการบูรณาการความร่วมมือระดับเขตพื้นที่การศึกษา และเครือข่ายสถานศึกษาเสริมสร้างระบบการบริหารจัดการคุณภาพและมาตรฐานการศึกษาเพื่อการประกันคุณภาพระดับห้องเรียน ปีการศึกษา ๒๕๖๒ เพื่อส่งเสริมสนับสนุนการบูรณาการความร่วมมือของคณะกรรมการเครือข่ายระดับเขตพื้นที่และประธานกลุ่มพัฒนาคุณภาพการศึกษา เป็นการนิเทศ ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานตามแผนปฏิบัติการของกลุ่มพัฒนาคุณภาพและโรงเรียนนำร่อง ส่งเสริมการพัฒนากลไกการบริหารจัดการคุณภาพและมาตรฐานการศึกษาระดับเขตพื้นที่การศึกษา สถานศึกษากลุ่มเร่งรัดคุณภาพและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ผลการดำเนินงานโรงเรียนเป้าหมายให้แก่โรงเรียนอื่น ๆ ซึ่งสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้รับงบประมาณในลักษณะงบแลกเป้า ที่ สพฐ. จัดสรรให้แก่กลุ่มพัฒนาคุณภาพการศึกษาที่เสนอโครงการ และได้รับการอนุมัติจัดสรร จำนวน ๗ กลุ่ม กลุ่มละ ๕๐,๐๐๐.-บาท รูปแบบการประชุม มีการนำเสนอรูปแบบการบริหารจัดการของสถานศึกษาที่มีบริบทเฉพาะและมีข้อจำกัดเพื่อการประกันคุณภาพ สาธิตการใช้เครื่องมือการบริหารจัดการสมัยใหม่เพื่อส่งเสริมการประกันคุณภาพระดับห้องเรียน (PLC Lesson Study กระบวนการจัดการเรียนรู้ Co-5 STEPs) จัดนิทรรศการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ภาพความสำเร็จของการบูรณาการความร่วมมือของกลุ่มพัฒนาคุณภาพการศึกษา ๗ กลุ่ม
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024