วันพุธที่ ๒๕ กันยายน ๒๕๖๒ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้จัดงานยกย่องเชิดชูเกียรติข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา และแสดงมุทิตาจิต“ร้อยรักรวมใจ สานสายใยมุทิตา’๖๒ “ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.๒๕๖๒ ณ โรงยิมเทศบาลวังสะพุง อำเภอวังสะพุง จังหวัดเลย โดยนายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ เป็นประธานในพิธี และประกาศเกียรติคุณบัตร ของที่ระลึก พร้อมร่วมถ่ายภาพเป็นที่ระลึกแก่ผู้เกษียณอายุราชการ โดยได้กล่าวอวยพรให้ผู้เกษียณอายุราชการ ด้วยพร ๓ ประการ ข้อ ๑. ให้มีความสุขกาย สุขภาพใจที่แข็งแรง อยู่ดีกินดี สุขภาพจิตดีตลอดเวลา ๒. สุขภาพเศรษฐกิจให้มีเงินบำนาญบำเหน็จเหลือกินเหลือจ่ายอยู่ในบ้านก็มีความสุขออกนอกบ้านก็มีความสุข ดูแลทั้งตัวเองและลูกหลาน ๓. มีความสุขกับครอบครัวเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้กับลูกหลาน และเป็นหลักให้แก่รุ่นหลังที่จะยึดท่านเป็นแบบอย่างต่อไป การจัดแสดงมุทิตาจิต เป็นการแสดงความยกย่องเชิดชูเกียรติให้แก่ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ที่ตั้งใจปฏิบัติราชการด้วยความวิริยะ อุตสาหะ เป็นแบบอย่างที่ดี จนถึงวันเกษียณอายุราชการ เป็นการสร้างขวัญกำลังใจ และสืบสานวัฒนธรรมที่ดีงามซึ่งได้ดำเนินการจัดอย่างต่อเนื่องทุกปี อีกทั้งถือเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีให้กับผู้ที่กำลังปฏิบัติราชการอยู่และผู้ที่กำลังจะเกษียณอายุราชการ โดยมีนายประยูร อรัณรุท นายอำเภอวังสะพุง มาร่วมเป็นเกียรติในพิธี ในปีงบประมาณ ๒๕๖๒ มีข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาและลูกจ้างประจำเกษียณอายุราชการ รวมทั้งสิ้น ๑๐๔ คน
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024