วันที่ 30 กันยายน 2562 เวลา 10.30 น. นายมนัส เจียมภูเขียว ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 2 เป็นประธานเปิดการอบรมโครงการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาลสำนักงานเขตสุจริต ณ ห้องประชุมเตชะธัมโม สพป.ชัยภูมิ เขต 2 โดยมี นางสาววิภาพร ยงเพชร ผอ.กลุ่มบริหารงานบุคคล กล่าวรายงาน นางสาวอัจฉราพร พาเก่าน้อย เจ้าพนักงานป้องกัน การทุจริตปฏิบัติการ สำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดชัยภูมิ เป็นวิทยากรอบรม และมี รอง ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ผอ.กลุ่ม ศึกษานิเทศก์ และบุคลากรในสังกัดกว่า 80 คน เข้าร่วมประชุมโดยพร้อมเพรียงกัน โดย นายมนัส เจียมภูเขียว ได้นำบุคลากรในสังกัดร้องเพลงชาติไทย กล่าวปฏิญญาเขตสุจริต และได้แสดงสัญลักษณ์การต่อต้านการทุจริต
นางสาววิภาพร ยงเพชร ผอ.กลุ่มบริหารงานบุคคล กล่าวว่า สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ได้ดำเนินโครงการเสริมสร้างคุณธรรมจริยะรรมและธรรมาภิบาล เพื่อพัฒนาข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา โดยการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาล เพื่อสร้างความร่วมมือในการต่อต้านการทุจริตคอรัปชั่น โดยการปลูกจิตสำนึก สร้างความตระหนักรู้ และสามารถแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตัว และผลประโยชน์ส่วนรวมได้ รวมทั้งเป็นการป้องกันและแก้ไขปัญหาการทุจริตคอร์รัปชั่น
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 91,92 และ 93 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ร่วมกับศูนย์เครือข่ายการศึกษาอำเภอเกษตรสมบูรณ์ มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 84 ,85 ,86 - 18 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ศึกษาดูงานการบริหารงานการขับเคลื่อนนโยบายและจุดเน้น (Quick Win) สพป.อุบลราชธานี เขต 3 - 15 กรกฎาคม 2024