นายเมธี จุมพลศรี ผู้อำนวยการโรงเรียนไชยะวิทยา นำคณะโขนของนักเรียนโรงเรียนไชยะวิทยา ร่วมแสดงงานกฐินพระราชทาน
การแสดงโขน ตอนยกรบของนักเรียนโรงเรียนไชยะวิทยา ในงานทอดกฐินพระราชทาน ณ วัดพระปรางค์ วัดอารามหลวง
เป็นการร่วมแสดงเพื่ออนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมด้านการแสดงเพื่อให้ประชาชนและผู้ร่วมงานได้กลิ่นอายของศิลปะด้านการแสดง
นอกจากการแสดงโขนแล้ว ยังมีการละเล่นเรือบก ซึ่งเป็นการละเล่นพื้นบ้านอีกหนึ่งการแสดงในงานพิธีทอดกฐินพระราชทานครั้งนี้
โขนยกรบของนักเรียน เรียกความสนใจและความชื่นชอบจากผู้มาร่วมงานอย่างมาก
โดยมี นายแพทย์ปราเสริฐ ปราสาททองโอสถ อดีตประธานคณะผู้บริหารและกรรมการผู้อำนวยการใหญ่ ประธานกรรมการบริหาร และ
กรรมการบริษัท กรุงเทพดุสิตเวชการ จำกัด เป็นประธานในพิธีทอดกฐินพระราชทานครั้งนี้
การนำทีมนักเรียนเพื่อแสดงโขน ตอนยกรบ และการแสดงเรือบก โดย นายเมธี จุมพลศรี (ยืนขวามือ) ผู้อำนวยการโรงเรียนไชยะวิทยา
โดยการทอดกฐิน ณ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุราชวรวิหาร พระอารามหลวงชั้นเอก (วัดพระปรางค์) ซึ่งเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์อีกแห่งหนึ่ง
ของชาวอำเภอศรีสัชนาลัย ซึ่งทางเทศบาลเมืองศรีสัชนาลัย ได้จัดเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวและเปิดโอกาสให้นักเรียนได้แสดงออกถึง
ศิลปวัฒนธรรม
- สพป.สุโขทัย เขต 2 จัดพิธีลงนามและพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเพื่อเป็นข้าราชการที่ดีและพลังของแผ่นดิน ประจำปี 2567 - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.สุโขทัย เขต 2 ประชุมทางไกลผ่านรายการ พฤหัสเช้า ข่าว สพฐ. ครั้งที่ 30/2567 และประชุม PLC - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.สุโขทัย เขต 2 คัดเลือกจัดเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้สถานศึกษา เพื่อรับรางวัลระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน ประจำปี 2567 - 25 กรกฎาคม 2024