เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2562 นายสุรเชษฐ์ พละเอ็น ผอ.สพป.ลำพูน เขต 2 เข้ารับการนิเทศ ติดตาม จากคณะกรรมการที่ปรึกษา/พี่เลี้ยงในการประเมินสัมฤทธิผลการปฏิบัติงานในหน้าที่ตำแหน่งผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา สังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน จากนายรตนภูมิ โนสุ , นายชัชชัย ทับทิมอ่อน และนายบุญสม โพธิ์เงิน เพื่อเสนอแนวทางในการพัฒนาการศึกษา ระยะเวลา 1 ปี อย่างมีประสิทธิภาพ
พร้อมกันนี้นายสุรเชษฐ์ พละเอ็น ผอ.สพป.ลำพูน เขต 2 ได้ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การบริหารจัดการศึกษากับผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา จำนวน 9 เขต ประกอบด้วย สพป.แม่ฮ่องสอน เขต1และ2 , สพป.เชียงใหม่ เขต 2 , 3 และ5 , สพป.ลำปาง เขต 2 , 3 และสพม.เขต 35 ณ ห้องประชุมปันเจิง สพม.35 จังหวัดลำปาง
- สพป.ลำพูน เขต 2 จัดประกวดแข่งขันทักษะภาษาไทย ตามโครงการรักษ์ภาษาไทย เนื่องในสัปดาห์วันภาษาไทยแห่งชาติ ปี 2567 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ลำพูน เขต 2 ทำบุญถวายเทียนพรรษา สังฆทาน และจัตุปัจจัย เนื่องในวันเข้าพรรษา ประจำปี 2567 - 19 กรกฎาคม 2024
- สพป.ลำพูน เขต 2 ลงพื้นที่นิเทศ ติดตาม และประเมินผลการขับเคลื่อนการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) ของสถานศึกษา (โรงเรียนบ้านห้วยแพ่งและโรงเรียนบ้านต้นผึ้ง) - 19 กรกฎาคม 2024