เมื่อเวลา 10.00 น.วันที่ 10 มีนาคม 2563 ดร.อำนาจ วิชยานุวัติ เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธานในพิธีมอบบ้านให้แก่ เด็กหญิงปันนดา กล้าหาญ นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 โรงเรียนบ้านสังเม็ก อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ ตามโครงการจิตอาสาเราทำดีด้วยหัวใจ ซ่อมสร้างบ้านให้แก่นักเรียน ซึ่งเป็นบ้านชั้นเดียวคอนกรีตเสริมเหล็ก หลังคามุงด้วยสังกะสีสันไทอย่างดี มี 3 ห้องนอน โดยมี นายเสนีย์ เรืองฤทธิ์ราวี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 4 พร้อมด้วย ว่าที่ ร.ต.ดร.ทวีศักดิ์ นามศรี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 1 นายภัทธศาสน์ มาสกุล ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 29 นายแพทย์จาตุรงค์ เพ็งนรพัฒน์ ส.ส.ศรีสะเกษ เขต 4 พรรคเพื่อไทย รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 4 ผู้บริหารสถานศึกษา คณะครู และนักเรียน ให้การต้อนรับ พร้อมทั้งนำเยี่ยมชมบ้านด้วย
เวลา 11.00 น. ดร.นายอำนาจ วิชยานุวัติ เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน และคณะ ได้เดินทางไปที่หอประชุมโรงเรียนอนุบาลดำรงราชานุสรณ์ เพื่อมอบนโยบาย มอบเกียรติบัตรให้กับผู้สนับสนุนงบประมาณในการสร้างบ้าน และมอบบ้านให้แก่นักเรียนในสังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 4 จำนวน 13 หลัง รวมงบประมาณและค่าแรงที่ได้รับบริจาคในการก่อสร้างบ้าน จำนวน 1,500,000 บาท ระยะเวลาในการดำเนินการ ระหว่างเดือนมกราคม – มีนาคม 2563
เวลา 13.30 น.ได้เดินทางไปที่โรงเรียนบ้านโนนแสนคำหนองศาลาศรีสะอาด ตั้งอยู่ หมู่ 8 บ้านหนองศาลา ตำบลบึงมะลู อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ เพื่อเยี่ยมชมการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน เปิดชั้นเรียน (Open Class) “โครงการร่วมพัฒนา” (Partnership School Project) โรงเรียนโครงการพื้นที่นวัตกรรมการศึกษา (ด้วยนวัตกรรม Open Approach และ Lesson Study) โดยมี นายสมรักษ์ พรมมาสุข ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโนนแสนคำหนองศาลาศรีสะอาด พร้อมด้วย คณะครู นักเรียน คณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐาน และผู้ปกครองนักเรียน ให้การต้อนรับ
เวลา 16.30 น.ได้เดินทางไปที่โรงเรียนเบญจะมะมหาราช อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อเยี่ยมชมการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน โครงการห้องเรียนพิเศษ (FLAP) Foreign Language Advanced Program โดยมี นาย นพรัตน์ ทองแสง ผู้อำนวยการโรงเรียนเบญจะมะมหาราช พร้อมด้วย คณะครู และศึกษานิเทศก์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 29 ให้การต้อนรับ/////// ปาริชาติ อาจสำแดง ภาพ / ข่าว
- สพป.ศรีสะเกษ เขต 1 อบรมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนการใช้สื่อเทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อการจัดการเรียนรู้ และพัฒนางาน ประยุกต์ใช้ AI ในการสร้างสื่อในรูปแบต่าง ๆ เชื่อมโยงสื่อการเรียนรู้ - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.ศรีสะเกษ เขต 1 แข่งขัน A-MATH “ฝึกความคิด พิชิตสมอง ท้าประลอง A-MATH ประจำปี 2567” ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-6 - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.ศรีสะเกษ เขต 1 จัดการแข่งขันภาษาไทย โครงการรักษ์ภาษาไทย เนื่องในสัปดาห์วันภาษาไทยแห่งชาติ ปี 2567 - 25 กรกฎาคม 2024