วันที่ 22 พฤศจิกายน 2561 ณ หอประชุมรวมใจครูชัยภูมิ …นายธนชน มุทาพร ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 1 และนายเสงี่ยม ทองละมุล รอง ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 1 ร่วมเป็นเกียรติ ในการอบรม “โครงการเสริมสร้างความมั่นคงของสถาบันการปกครองในระบบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข” ซึ่งจังหวัดชัยภูมิ จัดขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความปรองดองสมานฉันท์ของคนในชาติและฟื้นฟูประชาธิปไตย เพื่อให้คนในชาติเกิดความรักสามัคคีไม่แตกแยกหรือแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ซึ่งจะนำไปสู่ความขัดแย้งและเป็นปัญหาด้านความมั่นคงทำให้ประเทศชาติขาดการพัฒนา โดยการดำเนินการจะใช้วิธีการในการปลูกฝังและเสริมสร้างแนวคิดของผู้นำท้องที่ ผู้นำท้องถิ่น ซึ่งเป็นแกนนำในพื้นที่ให้ได้ศึกษาเรียนรู้เกี่ยวกับหลักการทรงงานและแนวทางพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว การส่งเสริมและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการขจัดความขัดแย้งในสังคม การเสริมสร้างความรักความสามัคคีให้เกิดขึ้นในชุมชน และได้เรียนรู้หลักการของวิถีชีวิตแบบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขแล้วนำไปปรับใช้ให้เกิดประโยชน์สุขแก่ประชาชนในพื้นที่ ทำให้เกิดความสงบสุขขึ้นในสังคม
- การประชุมพิจารณาคัดเลือกผู้บริหาร ผู้สอน และผู้สนับสนุน กิจการลูกเสือดีเด่น ประจำปี 2567 สำนักงานลูกเสือจังหวัดชัยภูมิ - 25 กรกฎาคม 2024
- การอบรมพัฒนาศักยภาพบุคลากรผู้ปฏิบัติหน้าที่ในสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1 ประจำปีงบประมาณ 2567 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 1 เปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการเครือข่ายโรงเรียนคุ้มครองเด็ก - 25 กรกฎาคม 2024