วันที่ 6 พฤษภาคม 2563 นายธนชน มุทาพร ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 1 มอบหมายให้นางจันทร์หอม เบ้าลี ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา พร้อมด้วยบุคลากรกลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา สพป.ชัยภูมิ เขต 1 ร่วมกิจกรรม “ปลูกป่าในใจคน ปลูกไผ่มงคลหน้าฝนปีนี้ ที่จังหวัดชัยภูมิ” ณ อนุพุทธมณฑล วิทยาลัยสงฆ์ชัยภูมิ ต.นาฝาย อ.เมืองชัยภูมิ โดยมีนายณรงค์ วุ่นซิ้ว ผวจ.ชัยภูมิ และหัวหน้าส่วนราชการทุกส่วนราชการ /หัวหน้าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ /นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชัยภูมิ/นายกเทศมนตรีเมือง ร่วมกันปลูกป่าฯ โดยพร้อมเพรียงกัน ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวสืบเนื่องจากที่จังหวัดชัยภูมิได้น้อมนำแนวพระราชดำริ “ปลูกป่าในใจคน “ และ “ป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่าง” ของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และพระราชปณิธาน “สืบสาน รักษา ต่อยอด” ของพระบาทสมเด็จพระ วชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว มาปฏิบัติ โดยจัดทำ “โครงการปลูกไผ่มงคลบ้านต้นหน้าฝนปีนี้ จังหวัดชัยภูมิ” ขับเคลื่อนนโครงการโดยใช้กลไก “บวร” ได้แก่ บ้าน(ชุมชน) วัด โรงเรียน และได้จัดกิจกรรมมอบเมล็ดพันธุ์ไผ่มงคล เพื่อให้แต่ละภาคส่วนได้นำไปเพาะชำเตรียมไว้ เพื่อจะได้ร่วมกันปลูกไผ่พร้อมกันทั่วทั้งจังหวัดชัยภูมิ ให้ได้จำนวน อย่างน้อย 1,000,000 ต้น (หนึ่งล้านต้น) ในวันวิสาขบูชาปีนี้
- การประชุมพิจารณาคัดเลือกผู้บริหาร ผู้สอน และผู้สนับสนุน กิจการลูกเสือดีเด่น ประจำปี 2567 สำนักงานลูกเสือจังหวัดชัยภูมิ - 25 กรกฎาคม 2024
- การอบรมพัฒนาศักยภาพบุคลากรผู้ปฏิบัติหน้าที่ในสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชัยภูมิ เขต 1 ประจำปีงบประมาณ 2567 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 1 เปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการเครือข่ายโรงเรียนคุ้มครองเด็ก - 25 กรกฎาคม 2024