ดร.วิมล ปานะถึก ผู้อำนวยการโรงเรียนเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ หนองบัวลำภู ในพระราชูปถัมภ์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 19 (เลย-หนองบัวลำภู) เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน 2561 ทางโรงเรียนได้จัดกิจกรรมห้องเรียนชาวนา อัตลักษณ์หลานย่า Otop นวัตวิถี ชีวียั่งยืน ตามรอยพ่อพอเพียง ซึ่งเป็นกิจกรรมตามโครงงาน “ข้าวฮางงอกยั่งยืนด้วยสองมือหลานย่าเยาวชนคนหนองบัวลำภู” ขับเคลื่อนกระบวนการ PLC สู่สถานศึกษา ยุค Thailand 4.0 ตามนโยบายลดเวลาเรียน เพิ่มเวลารู้ (Moderate Class More Knowledge) เพื่อสร้างเสริมสมรรถนะและการเรียนรู้ สร้างเสริมคุณลักษณะและค่านิยม สร้างเสริมทักษะการทำงาน การดำรงชีพ และทักษะชีวิตของนักเรียน ปลูกฝังค่านิยมและจิตสำนึกการทำประโยชน์ต่อสังคมและสร้างความภาคภูมิใจในความเป็นไทย
ซึ่งกิจกรรมห้องเรียนชาวนาวิถีพอเพียงตามรอยพ่อ การดำเนินกิจกรรมตามโครงการดำเนินเข้าสู่ระยะที่ 2 เพื่อให้นักเรียนเรียนรู้เรื่องการเก็บเกี่ยวผลผลิต โดยกิจกรรมประกอบด้วย พิธีถวายราชสดุดีพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร รัชกาลที่ 9 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร รัชกาลที่ 10 กิจกรรมความรู้เกี่ยวกับการเกี่ยวข้าว กิจกรรมรำวงเกี่ยวข้าว และกิจกรรมลงแขกเกี่ยวข้าว ณ บริเวณแปลงนาสาธิต โรงเรียนเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ หนองบัวลำภู ในพระราชูปถัมภ์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
……………………………………………..
ขอขอบคุณภาพข่าวจากเครือข่ายประชาสัมพันธ์โรงเรียนเฉลิมพระเกียรติฯ หนองบัวลำภู
ลิงค์ชมภาพกิจกรรมเพิ่มเติม… https://www.facebook.com/profile.php?id=100003967617307&sk=photos&collection_token=100003967617307%3A2305272732%3A69&set=a.1276417175833857&type=3
- สพม.เลย หนองบัวลำภู ร่วมรับนโยบาย “เรียนที่ชอบ อาชีพที่ใช่ ได้ความสุข” - 26 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนนาวังศึกษาวิช สพม.เลย หนองบัวลำภู จัดกิจกรรมวันสุนทรภู่และวันภาษาไทยแห่งชาติ ประจำปีการศึกษา 2567 - 26 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนนาวังศึกษาวิช สพม.เลย หนองบัวลำภู รับการประเมินการคัดเลือกเพื่อรับรางวัลระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน ประจำปี 2567 ระดับเขตพื้นที่การศึกษา - 25 กรกฎาคม 2024