วันที่ 1 กันยายน 2563 ณ หอประชุมสายทองสายธารธรรม สพป.ชัยภูมิ เขต 2 นายมนัส เจียมภูเขียว ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 2 เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการพัฒนาครูผู้ช่วยสู่มืออาชีพ เพื่อยกระดับคุณภาพการศึกษา โดยมี นางสรินทรา ประยงค์เพชร ผอ.กลุ่มพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษา กล่าวรายงาน และมีครูผู้ช่วยที่ได้รับการบรรจุตั้งแต่ปี 2560-ปัจจุบัน จำนวน 276 คน เข้ารับการอบรมตามหลักสูตรที่ ก.ค.ศ.กำหนด ทั้งนี้ เพื่อพัฒนาครูผู้ช่วยให้มีความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับบทบาทหน้าที่ระเบียบกฎหมาย ความก้าวหน้าในวิชาชีพ ทักษะการปฏิบัติงานอย่างครูมืออาชีพ และเพิ่มประสบการณ์ในการปฏิบัติงานให้สามารถปฏิบัติราชการได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
ซึ่งในวันแรกของการอบรม นายมนัส เจียมภูเขียว ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 2 บรรยายพิเศษในหัวข้อวินัยและการรักษาวินัย คุณธรรม จริยธรรมสำหรับข้าราชการครู นายปิยะวุฒิ ดวงภมร รอง ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 2 เป็นวิทยากรในหัวข้อ จรรยาบรรณวิชาชีพครู คุณลักษณะครูที่ดี และนางศุภลักษณ์ ไปนาน ผอ.กลุ่มส่งเสริมการศึกษาทางไกล พร้อมด้วยนายสานิต ต่ออำนาจ เป็นวิทยากร ทักษะการใช้เทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อการจัดการเรียนการสอน
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 91,92 และ 93 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ร่วมกับศูนย์เครือข่ายการศึกษาอำเภอเกษตรสมบูรณ์ มอบบ้านน้ำใจ คืนความสุขสู่ลูก สพฐ. ปีที่ 10 หลังที่ 84 ,85 ,86 - 18 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชัยภูมิ เขต 2 ศึกษาดูงานการบริหารงานการขับเคลื่อนนโยบายและจุดเน้น (Quick Win) สพป.อุบลราชธานี เขต 3 - 15 กรกฎาคม 2024