วันเสาร์ที่ ๑๕ ธันวาคม ๒๕๖๑ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้ดำเนินการคัดเลือกบุคคล เพื่อเป็นลูกจ้างชั่วคราว ตำแหน่งพี่เลี้ยงเด็กพิการโรงเรียนทั่วไป จัดการเรียนรวม สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ซึ่งมีอัตราที่ได้รับจัดสรร จำนวน ๑๒ อัตราโดยได้ดำเนินการรับสมัคร ระหว่างวันที่ ๓-๙ ธันวาคม ๒๕๖๑ ตามประกาศ สพป.เลย เขต ๒ ลงวันที่ ๒๖ พฤศจิกายน ๒๕๖๑ มีบุคคลที่มีคุณสมบัติเข้ารับการสอบคัดเลือก จำนวน ๔๑ ราย มีการสอบภาคความรู้ความสามารถทั่วไปและความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง โดยการสอบข้อเขียน(ปรนัย) และประเมินความเหมาะสมกับตำแหน่ง โดยการสอบสัมภาษณ์ โดยนายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้ประชุมคณะกรรมการทุกฝ่ายเพื่อมอบนโยบายในการดำเนินการคัดเลือกให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อย มีความโปร่งใส บริสุทธิ์ ยุติธรรม และตรวจสอบได้ทุกขั้นตอน เพื่อให้ได้บุคคลเข้ามาปฏิบัติหน้าที่เป็นพี่เลี้ยงเด็กพิการตามคุณสมบัติที่กำหนดและเหมาะสมกับตำแหน่ง ซึ่งการดำเนินการคัดเลือกดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย
ตามวัตถุประสงค์ที่กำหนด
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024