วันจันทร์ที่ ๒๔ ธันวาคม ๒๕๖๑ เวลา ๐๙.๓๐ น. ณ ห้องประชุมโรงเรียนบ้านเอราวัณ นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ เป็นประธานการประชุมการดำเนินงานขับเคลื่อนนโยบายห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพ ซึ่งสำนักงานเขตฯ ได้มีการคัดเลือกโรงเรียน อำเภอละ ๑ โรงเรียน เป็นโรงเรียนนำร่อง โดยได้คัดเลือกโรงเรียนบ้านเอราวัณ อำเภอเอราวัณ และโรงเรียนเลยตาดโนนพัฒนา อำเภอภูหลวง โดยมีกระบวนการถอดบทเรียนเพื่อที่จะมาค้นหาผลการปฏิบัติงานที่ดีเกี่ยวกับเรื่องของการพัฒนาห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพตามองค์ประกอบและตัวชี้วัดที่กำหนด ศึกษาในเรื่องเอกลักษณ์ของโรงเรียน ศึกษาการบริหารจัดการของโรงเรียนว่าดำเนินการอย่างไร ในการนำไปสู่ห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพเพื่อจะเป็นแบบอย่างแก่โรงเรียนอื่นในสังกัด การสร้างงานวิจัย และการออกแบบชั้นเรียน มีการบรรยาย ซักถาม เยี่ยมห้องเรียนทุกห้อง โดยมีบุคลากรศึกษานิเทศก์ในสำนักงานเขตฯทุกคน ผู้อำนวยการโรงเรียน รองผู้อำนวยการโรงเรียน และคณะครูโรงเรียนบ้านเอราวัณ ร่วมถอดบทเรียนขับเคลื่อนห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพ
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024