วันจันทร์ที่ ๒๑ มกราคม ๒๕๖๒ เวลา ๐๙.๐๐ น. ณ โรงเรียนอนุบาลชุมชนภูกระดึง นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ และศึกษานิเทศก์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานโรงเรียนนำร่องโครงการห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพ โดยมีกระบวนการถอดบทเรียนเพื่อที่จะมาค้นหาผลการปฏิบัติงานที่ดีเกี่ยวกับเรื่องของการพัฒนาห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพตามองค์ประกอบและตัวชี้วัดที่กำหนดศึกษาในเรื่องเอกลักษณ์ของโรงเรียน ศึกษาการบริหารจัดการของโรงเรียนว่าดำเนินการอย่างไร ในการนำไปสู่ห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพ การจัดระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียน การสร้างงานวิจัย และการออกแบบชั้นเรียน มีการบรรยาย ซักถาม เยี่ยมห้องเรียนทุกระดับทุกห้อง การบริหารจัดการโรงครัว รวมถึงโรงอาหารของโรงเรียน โดยผู้อำนวยการสำนักงานเขตฯ ได้เน้นย้ำว่าหัวใจสำคัญที่จะดำเนินงานห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณได้ประสบผลสำเร็จในเบื้องต้นนั่นก็คือ กิจกรรม ๕ ส. โดยมีผู้บริหารสถานศึกษา ครูและบุคลากรทางการศึกษาทุกคน และนักเรียนในโรงเรียนร่วมในการขับเคลื่อนการดำเนินงาน
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024