โรงเรียนศรีสองรักษ์วิทยา อ.ด่านซ้าย จ.เลย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา (สพม.) เขต 19 (เลย-หนองบัวลำภู) ร่วมกับเครือข่ายเพื่อนฯ คุณธรรม และกระทรวงวัฒนธรรม จัดโครงการอบรมคุณธรรมจริยธรรมนักเรียนต้นกล้าคุณธรรม กล้าแผ่นดินด้วยพลัง บวร. ประจำปี 2562
ดร.จิตติศักดิ์ นามวงษา ผู้อำนวยการโรงเรียนศรีสองรักษ์วิทยา สพม.19 เปิดเผยว่า โรงเรียนศรีสองรักษ์วิทยา ได้ตระหนักเห็นถึงความสำคัญของการขัดเกลาทางด้านจิตใจของเยาวชน เพื่อปลูกฝังและส่งเสริม ศีลธรรมคุณธรรมของนักเรียน จึงร่วมกับเครือข่ายเพื่อนฯ คุณธรรม และกระทรวงวัฒนธรรม จัดโครงการอบรมคุณธรรมจริยธรรมนักเรียนต้นกล้าคุณธรรม กล้าแผ่นดินด้วยพลัง บวร. ประจำปี 2562 ระหว่างวันที่ 21-22 มกราคม 2562 โดยมีนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 คณะครูที่ปรึกษา และครูกลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม เข้าร่วมโครงการกว่า 150 คน โดยวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้และมีความเข้าใจด้านคุณธรรมตามหลักคำสอนทางพระพุทธศาสนาเพิ่มขึ้น เพื่อให้นักเรียนได้ฝึกการนั่งสมาธิพัฒนาจิตใจให้สูงขึ้นและมีจิตที่สงบเย็น เพื่อให้นักเรียนเกิดกระบวนการภาวะผู้นำ-ผู้ตามด้านคุณธรรมจริยธรรม และเพื่อให้นักเรียนเกิดทัศนคติที่ดี มีความคิดสนร้างสรรค์และทำตนเป็นประโยชน์ต่อสังคม
- สพม.เลย หนองบัวลำภู ร่วมรับนโยบาย “เรียนที่ชอบ อาชีพที่ใช่ ได้ความสุข” - 26 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนนาวังศึกษาวิช สพม.เลย หนองบัวลำภู จัดกิจกรรมวันสุนทรภู่และวันภาษาไทยแห่งชาติ ประจำปีการศึกษา 2567 - 26 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนนาวังศึกษาวิช สพม.เลย หนองบัวลำภู รับการประเมินการคัดเลือกเพื่อรับรางวัลระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน ประจำปี 2567 ระดับเขตพื้นที่การศึกษา - 25 กรกฎาคม 2024