วันพฤหัสบดีที่ ๒๔ มกราคม ๒๕๖๒ เวลา ๐๙.๐๐ น. ณ โรงเรียนบ้านวังสะพุง นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ และศึกษานิเทศก์ ได้ติดตามการดำเนินงานของโรงเรียนนำร่องโครงการห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพของโรงเรียนบ้านวังสะพุง ซึ่งสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้พิจารณาคัดเลือกให้เป็นโรงเรียนนำร่องในการดำเนินงานเพื่อเป็นต้นแบบแก่โรงเรียนอื่น ๆ ในอำเภอวังสะพุง โดยมีกระบวนการถอดบทเรียน เพื่อที่จะมาค้นหาผลการปฏิบัติงานที่ดีเยี่ยมเกี่ยวกับการพัฒนาห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพตามองค์ประกอบและตัวชี้วัดที่กำหนด ความเป็นเอกลักษณ์ของโรงเรียน ศึกษาการบริหารจัดการของโรงเรียนว่าดำเนินการเป็นอย่างไรในการนำไปสู่ห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณภาพ การอ่านออกเขียนได้ การจัดระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียน มีการสร้างงานวิจัย การออกแบบชั้นเรียน การจัดมุมสื่อในชั้นเรียน มีการบรรยาย ซักถามตามตัวชี้วัด ให้ข้อเสนอแนะ เยี่ยมห้องเรียนทุกระดับทุกห้อง โดยผู้อำนวยการสำนักงานเขตฯ ได้เน้นย้ำว่าหัวใจสำคัญที่จะดำเนินงานห้องเรียนคุณภาพสู่โรงเรียนคุณได้ประสบผลสำเร็จในเบื้องต้นนั่นก็คือ กิจกรรม ๕ ส. การทำหน้างานของตนเองให้ดีที่สุดทั้งผู้บริหารและครู โดยมีผู้อำนวยการโรงเรียน รองผู้อำนวยการโรงเรียน ครูผู้เกี่ยวข้อง เข้าร่วมให้ข้อมูลตามองค์ประกอบตัวชี้วัดที่กำหนด
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024