วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2565 นายศังกร รักชูชื่น ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาสงขลา สตูล มอบหมายให้ นางนฤนันท์ เพชรสุวรรณ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาสงขลา สตูล พร้อมด้วย นางจิตรา ซุ่นซิ่ม นางสาวชาคริยา ชายเกลี้ยง และนางสาวปฤษณา แจ่มแจ้ง ศึกษานิเทศก์ประจำสหวิทยาเขต สองทะเล นิเทศ ติดตามการพัฒนาศักยภาพครูผู้ร่วมนิเทศ (Co-Supervisor ) หรือที่เรียกว่า ครู CS โดยใช้กระบวนการชุมชนแห่งการเรียนรู้ทางวิชาชีพ PLC กิจกรรมเปิดชั้นเรียนวงรอบที่ 1 ตามโครงการยกระดับคุณภาพผู้เรียนโดยใช้กระบวนการพัฒนาศักยภาพครูผู้ร่วมนิเทศ (Co-Supervisor ) ของครูผู้ร่วมนิเทศ จำนวน 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้และ 1 กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน ของโรงเรียนสทิงพระวิทยา พบว่า
– ผู้บริหารมีความมุ่งมั่น ตั้งใจในการส่งเสริม พัฒนา ศักยภาพครูผู้สอนเพื่อก้าวสู่ครูมืออาชีพ
– คุณครูทุกท่านมีความพยายาม ใส่ใจ ตั้งใจในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อพัฒนาผู้เรียนให้บรรลุตามมาตรฐานและตัวชี้วัดหลักสูตร มีการออกแบบการจัดการเรียนรู้ที่สอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดใช้สื่อที่หลากหลาย ทันสมัย จัดกิจกรรมที่ส่งเสริมให้ผู้เรียนเกิดทักษะการคิด เช่น การใช้คำถามชวนให้คิด การเปิดโอกาสให้ผู้เรียนได้แสดงความคิดเห็น ได้อธิบาย ร่วมแลกเปลี่ยนกับครู การเสริมแรงให้กับผู้เรียน
– ผู้เรียน มีส่วนร่วมในการจัดการเรียนรู้ กล้าพูด กล้า กล้าแสดงความคิดเห็นและซักถามและมีความสุขในการเรียน
- สพม.สงขลา สตูล พิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเพื่อเป็นข้าราชการที่ดีและเป็นพลังของแผ่นดินเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาส พระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ - 23 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนควนกาหลงวิทยาคม “นิคมวัฒนา” ได้รับเหรียญเงิน การแข่งขันหุ่นยนต์เเละกีฬาอีสปอร์ต ระดับอาเซียน - 17 กรกฎาคม 2024
- โรงเรียนควนกาหลงวิทยาคม “นิคมวัฒนา” ร่วมกิจกรรมภายใต้โครงการ ให้ความรู้ สร้างความเข้าใจในการป้องกันและเฝ้าระวังยาเสพติดในสถานศึกษา - 17 กรกฎาคม 2024