วันจันทร์ที่ ๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๒ เวลา ๑๔.๐๐ น. ณ โรงเรียนบ้านหนองปาดฟาน อำเภอวังสะพุง นายกานนท์ แสนเภา รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ พร้อมด้วยผู้อำนวยการกลุ่ม ศึกษานิเทศก์ และบุคลากรผู้เกี่ยวข้อง ได้ให้การต้อนรับ นางสาวดุริยา อมตวิวัฒน์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ เขตตรวจราชการที่ ๑๐ และคณะ ซึ่งมีกำหนดการตรวจราชการเป็นกรณีปกติ รอบที่ ๑ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.๒๕๖๒ ระหว่างวันที่ ๔-๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๒ จังหวัดเลย-หนองบัวลำภู-อุดรธานี โดยคณะผู้ตรวจราชการได้เยี่ยมห้องเรียนที่จัดการเรียนการสอนโดยใช้กระบวนการมอนเตสซอรี่ เยี่ยมห้องเรียนต่าง ๆ กล่าวถึงวัตถุประสงค์ของการตรวจราชการ ๒ เรื่อง เรื่องของคุณภาพการศึกษา และความเท่าเทียมลดความเหลื่อมล้ำทางการศึกษา รับฟังข้อเสนอข้อคิดเห็นจากผู้บริหารโรงเรียน ครู ภาคีเครือข่ายภาคประชาชน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประธานกลุ่มพัฒนาคุณภาพการศึกษา รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตฯ จากการตรวจราชการครั้งนี้ได้รับการชื่นชมการบริหารจัดการเรียนแบบมอนเตสซอรี่และขอให้ดำเนินการต่อไป
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024