เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2562 ดร.ธนาดุลย์ แสนทวีสุข ผอ.สพป.ลำพูน เขต 2 เป็นประธานในพิธีทำบุญและพิธีเปิดป้ายอาคารเรียน”คุ้มเกล้า” ของโรงเรียนบ้านม่วงสามปี อ.ลี้ ซึ่งได้รับงบประมาณจากสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน(สพฐ)และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลำพูน เขต 2 ในการสร้างอาคารเรียนแบบ212ล./57-ข(ในเขตแผ่นดินไหว) 3 ชั้น 12 ห้องเรียน จำนวน 15,200,000 บาท เพื่อใช้ในกิจกรรมการจัดการเรียนการสอน ในพิธีครั้งมีการสืบชะตาให้กับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา นักเรียน ผู้ปกครองและผู้เข้าร่วมงานตามประเพณีล้านนา และมีการเปิดผ้าคลุมครูบา 3 องค์ ได้แก่ ครูบาขาวปี ครูบาศรีวิชัย และครูบาชัยยะวงษาพัฒนา ที่ได้ตั้งประดิษฐาน ณ บริเวณหน้าอาคาร และมีการทอดผ้าป่าสามัคคีของคณะศิษย์เก่า
- สพป.ลำพูน เขต 2 จัดประกวดแข่งขันทักษะภาษาไทย ตามโครงการรักษ์ภาษาไทย เนื่องในสัปดาห์วันภาษาไทยแห่งชาติ ปี 2567 - 25 กรกฎาคม 2024
- สพป.ลำพูน เขต 2 ทำบุญถวายเทียนพรรษา สังฆทาน และจัตุปัจจัย เนื่องในวันเข้าพรรษา ประจำปี 2567 - 19 กรกฎาคม 2024
- สพป.ลำพูน เขต 2 ลงพื้นที่นิเทศ ติดตาม และประเมินผลการขับเคลื่อนการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) ของสถานศึกษา (โรงเรียนบ้านห้วยแพ่งและโรงเรียนบ้านต้นผึ้ง) - 19 กรกฎาคม 2024