วันที่ ๑ มีนาคม ๒๕๖๒ นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้นำบุคลากรสำนักงานเขตศึกษาดูงานองค์กรคุณธรรมของสำนักงานสรรพากรพื้นที่บึงกาฬ จังหวัดบึงกาฬ เพื่อให้บุคลากรได้ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กระบวนการบริหารจัดการองค์กรคุณธรรมที่ดำเนินการประสบผลสำเร็จแล้วนำมาปรับใช้ในสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ และวันที่ ๒ มีนาคม ๒๕๖๒ ได้เข้าร่วมการแข่งขันกีฬา ๑๕ สพท.สัมพันธ์ ซึ่ง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาบึงกาฬ เป็นเจ้าภาพ ภายใต้ชื่อ “เส็งกีฬา พัวพัน ฮักมั่น บึงกาฬ เกมส์” ประจำปี ๒๕๖๒ เพื่อเป็นการส่งเสริมความสามัคคีระหว่างสำนักงานเขตทั้ง ๑๕ เขต ใน ๕ จังหวัด ส่งเสริมการออกกำลังกายให้บุคลากรมีร่างกายที่แข็งแรงพร้อมที่จะปฏิบัติหน้าที่พัฒนางานให้มีประสิทธิภาพ เสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างหน่วยงาน และสร้างขวัญกำลังใจแก่ครูและบุคลากรทางการศึกษาภาคเช้าพิธีเปิดการแข่งขันกีฬา ในภาคเช้า นายวัลลพ สงวนนาม ผอ.สำนักพัฒนาระบบบริหารงานบุคคลและนิติการ เป็นประธานเปิดการแข่งขันกีฬา ส่วนกิจกรรมภาคกลางคืน ดร.อัมพร พินะสา รองเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธาน โดย ดร.อัมพร กล่าวชื่นชมในความคิดที่ได้ริเริ่มสรรสร้างในเชิงพื้นที่ให้มีการจัดการแข่งขันกีฬาขึ้นถือว่าเป็นนวัตกรรมที่ไม่ใช่นโยบายและสามารถทำได้ โดยอาศัยพลังใจ ขอให้รักษาสิ่งเหล่านี้ไว้ให้คงอยู่ตลอดไป
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024