สำนักงานศึกษาธิการจังหวัดอุบลราชธานี เปิดเวที “ร่วมพัฒนาการจัดการศึกษาสำหรับเด็กที่มีความต้องการพิเศษ” ณ ห้องประชุมศูนย์การศึกษาพิเศษ เขตการศึกษา 10 จังหวัดอุบลราชธานี
วันที่ 8 มีนาคม 2562 นางธณัฐชนก ฉิมพลี รองผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ เขตการศึกษา 10 จังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานพิธี เปิดโครงการสร้างเสริมการมีส่วนร่วมของชุมชนในการจัดการศึกษา เพื่อส่งเสริมสุขภาวะของเด็กที่มีความต้องการพิเศษ ณ ห้องประชุมศูนย์การศึกษาพิเศษ เขตการศึกษา 10 จังหวัดอุบลราชธานี โดยได้รับเกียรติจาก ดร.จิตวดี ทองทั่ว ศึกษานิเทศก์ชํานาญการ สํานักงานศึกษาธิการจังหวัดอุบลราชธานี กล่าวแนะนำโครงการและกิจกรรม และมีผู้เข้าร่วมโครงการจำนวน 30 คน ภายในเวทีนี้มีกิจกรรมแบ่งกลุ่มย่อยระดมความคิดเห็น “ทบทวนสถานการณ์ สังคม ชุมชน ท้องถิ่นและ โรงเรียนต่อการดูแลเด็กที่มีความต้องการพิเศษ” นําเสนอผลการระดมความคิดเห็น แบ่งกลุ่มย่อยค้นหาปัจจัยที่จะทําให้การจัดการศึกษาในโรงเรียนส่งผลให้เด็กที่มีความต้องการพิเศษเรียนอย่างมีความสุข นําเสนอผลการระดมความคิดเห็น ร่วมกันกําหนดอนาคตที่พึงปรารถนาในการจัดการศึกษาในโรงเรียนที่ส่งผลให้เด็กที่มีความต้องการพิเศษเรียนรู้อย่างมีความสุข นําเสนอผลการระดมความคิดเห็น สรุปผลการประชุมและสรรหาอาสาสมัครคณะทํางาน เพื่อร่วมกันพัฒานาการจัดการศึกษาและสุขภาวะของเด็กที่มีความต้องการพิเศษ
ภาพ/ข่าว : บุญศิริ วางไชย
เรียบเรียง : กิตติศักดิ์ ไชยศรีษะ
- ศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดศรีสะเกษ ร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาวอลเลย์บอล “ศึกลูกยาง ถ้วย ก ปีที่ 11” ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567 - 23 กรกฎาคม 2024
- ศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดศรีสะเกษ เข้าร่วมทำบุญตักบาตร ถวายเทียนพรรษา และเวียนเทียน ในเทศกาลวันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา ประจำปี พ.ศ. 2567 ในวันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 - 20 กรกฎาคม 2024
- ศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดศรีสะเกษ ดำเนินการอบรมเชิงปฏิบัติการ “หลักสูตรผู้ดำเนินการคัดกรองคนพิการทางการศึกษา” ในระหว่างวันที่ 17 – 19 กรกฎาคม 2567 ในวันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 - 19 กรกฎาคม 2024