วันอังคารที่ ๑๒ มีนาคม ๒๕๖๒ เวลา ๑๑.๐๐ น. นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ ได้แสดงความยินดีกับนักเรียนโรงเรียนบ้านห้วยยาง อำเภอผาขาว ในโอกาสที่เข้าร่วมแข่งขันศิลปะมวยไทยและทักษะมวยไทย สู่นานาชาติ ที่สนามกีฬาแห่งชาติ กรุงเทพมหานคร ระหว่างวันที่ ๘ – ๑๐ มีนาคม ๒๕๖๒ ได้รับรางวัลชนะเลิศ ประเภททักษะมวยไทย รุ่นอายุไม่เกิน ๑๕ ปี รับถ้วยรางวัลชนะเลิศพร้อมเหรียญรางวัล รองชนะเลิศอันดับ ๑ ประเภท คีตะมวยไทย รางวัลรองชนะเลิศอันดับ ๒ ประเภทไหว้ครูมวยไทยทีม โดย ผู้อำนวยการสำนักงานเขตฯ ได้กล่าวให้โอวาทขอชื่นชมในผลงานและความสำเร็จของลูก ๆ นักเรียนทุกคน ศิลปะมวยไทย หมายถึงท่าของการผสมผสาน การใช้ หมัด เท้า เข่า ศอกรุกและรับ การจะใช้ศิลปะมวยไทย ได้อย่าง ชำนาญ จะต้อง ผ่านการฝึกฝน เบื้องต้น ในการใช้หมัด เท้า เข่าศอกแต่ละอย่าง ให้คล่องแคล่ว ศิลปะแม่ไม้มวยไทยเป็นการแสดงศิลปะอย่างหนึ่ง มีการไหว้ครู เป็นสิ่งที่สามารถใช้เป็นเครื่องป้องกันตัวจากคนที่มาทำร้ายเราโดยเฉพาะผู้หญิง และไม่ไปเบียดเบียน รังแกใครให้เดือดร้อน ยังสามารถช่วยเหลือบุคคลอื่นจากอันตรายได้ด้วย สามารถสืบทอดส่งต่อไปยังรุ่นน้อง ๆ ได้ ที่สำคัญเมื่อฝึกแล้วต้องไม่ทิ้งการเรียน และอวยพรให้ลูก ๆ ทุกคนประสบความสำเร็จ
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024