![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3475-1-1600x1067.jpg)
วันที่ 7 ธันวาคม 2565 นายอัมพร พินะสา เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (เลขาธิการ กพฐ.) เป็นประธานในการมอบรางวัลการประกวดสื่อสร้างสรรค์ โครงการ OBEC OH PANG (โอเบค โอปัง) เพื่อส่งเสริมให้นักเรียน ครูและบุคลากรทางการศึกษา ผลิตสื่อสร้างสรรค์เผยแพร่การทำความดีช่วยเหลือผู้อื่น สังคม และผู้รับบริการ ตลอดจนการมีคุณธรรมจริยธรรมของตนเองให้สาธารณชนได้รับรู้และเกิดทัศนคติที่ดี ผ่านทางแพลตฟอร์ม TikTok ในกิจกรรมชื่อ “เด็กดียืน 1 / ครูดียืน 1” โดยมี นายพัฒนะ พัฒนทวีดล รองเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน นายธีร์ ภวังคนันท์ รักษาราชการแทนรองเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เข้าร่วม ณ สวนวันครู อาคาร สพฐ. 1 กระทรวงศึกษาธิการ
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3364-1600x1256.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3361-1600x1214.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3358-1-1600x1259.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3353-1600x1199.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3342-1600x1145.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3335-1600x1217.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3328-1600x1171.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3322-1-1600x1156.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3316-2-1600x1067.jpg)
โดยสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ได้ดำเนินการประกวดสื่อสร้างสรรค์ โครงการ OBEC OH PANG (โอเบค โอปัง) เพื่อขับเคลื่อนงานด้านการสื่อสารและประชาสัมพันธ์สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน โดยการส่งเสริมให้นักเรียน ครูและบุคลากรทางการศึกษา ผลิตสื่อสร้างสรรค์เล่าเรื่องราวการทำความดี เช่น การมีความซื่อสัตย์ กตัญญู มีวินัย คุณธรรม จริยธรรม ผ่านแพลตฟอร์ม TikTok ในกิจกรรมชื่อ “เด็กดียืน 1 / ครูดียืน 1” โดยแบ่งรางวัลเป็น 2 ประเภท ได้แก่ ประเภท นักเรียนสังกัด สพฐ. และประเภท ครูและบุคลากรทางการศึกษา พนักงานราชการ หรือลูกจ้างสังกัด สพฐ. เงินรางวัลรวมทั้งสิ้น 70,000 บาท ซึ่งเปิดรับผลงานในระหว่างวันที่ 15 ส.ค. – 15 ก.ย. ที่ผ่านมา
สำหรับผลการประกวดสื่อสร้างสรรค์ โครงการ OBEC OH PANG (โอเบค โอปัง) ในกิจกรรม “เด็กดียืน 1 / ครูดียืน 1” มีดังนี้
1) รางวัลประเภทนักเรียน
– รางวัลชนะเลิศ จํานวน 20,000 บาท ได้แก่ นายปัญญวัฒน์ พรหมดา โรงเรียนบรบือ สพม.มหาสารคาม
– รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 จํานวน 10,000 บาท ได้แก่ นางสาวทรัพฒย์แสน คงดี โรงเรียนสภาราชินี สพม.ตรัง กระบี่
– รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 จํานวน 5,000 บาท ได้แก่ นางสาวนันท์นภัส เอี่ยมสะอาด โรงเรียนเลาขวัญราษฎร์บำรุง สพม.กาญจนบุรี
2) รางวัลประเภทครูและบุคลากรฯ
– รางวัลชนะเลิศ จํานวน 20,000 บาท ได้แก่ นางสาวธมลวรรณ ไหมละเอียด โรงเรียนควนสุบรรณวิทยา สพม.สุราษฎร์ธานี ชุมพร
– รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 จํานวน 10,000 บาท ได้แก่ นายอภิชิต คล้ามทุ่ง โรงเรียนสรรพวิทยาคม สพม.ตาก
– รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 จํานวน 5,000 บาท ได้แก่ นายอาดีนันต์ ดาหมิ โรงเรียนวัดบ้านทราย “ทองดำผดุงราษฎร์” สพป.ลพบุรี เขต 1
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3418-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3403-1-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3297-1-1600x1035.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3305-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3304-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3392-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3386-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3429-1-1600x1067.jpg)
ทั้งนี้ ภายหลังการมอบรางวัล นายอัมพร พินะสา เลขาธิการ กพฐ. ได้กล่าวถึงการขับเคลื่อนงานด้านการสื่อสารและประชาสัมพันธ์ ของ สพฐ. ว่า สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ในฐานะที่เป็นหน่วยงานหลักในการจัดการศึกษาของประเทศ ซึ่งการขับเคลื่อนงานด้านการสื่อสารและประชาสัมพันธ์ ของ สพฐ. แสดงให้เห็นว่าความสำเร็จในงานที่สร้างคนหรือสร้างเด็ก ซึ่งอยู่ในบทบาทและหน้าที่ความรับผิดชอบของพวกเรา ชี้ให้เห็นว่าเราสามารถทำภารกิจให้เกิดผลเชิงประจักษ์ จนได้นำมาเสนอในภาพที่ให้กับสังคมได้เห็นในทุกๆ ส่วน นี่คือสิ่งหนึ่งที่สะท้อนในเรื่องของการคิดและการออกแบบ และการประชาสัมพันธ์ที่ออกมาเป็นผลงาน ซึ่งในเรื่องการประชาสัมพันธ์ก็เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่ผมอยากจะให้หลักแนวคิดในวันนี้ คือ ปัจจุบันสังคมมีความคาดหวังและมีความเชื่อว่าโรงเรียน สถานศึกษา เป็นหน่วยที่จะต้องผลิตลูกหลานคนไทยให้เป็นคนเก่ง คนดี มีทักษะ มีสุขภาพอนามัยที่ดี มีความคาดหวังกับโรงเรียนค่อนข้างสูง แต่ความเป็นจริงแล้วเฉพาะโรงเรียนอย่างเดียวคงไม่สามารถทำได้ การที่จะประสบความสำเร็จได้นั้นต้องได้รับความร่วมมือจากหลายฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นครู ผู้ปกครอง พ่อแม่ รวมถึงผอ.โรงเรียน และชุมชน หน่วยงานในสังคม ที่ร่วมมือกันในการบ่มเพาะ เราจึงอยากใช้การประชาสัมพันธ์เป็นช่องทางที่จะทำอย่างไรให้คุณครูได้มีโอกาสประชาสัมพันธ์ หรือเสนอผลงานของคุณครูเองได้ ทำอย่างไรที่จะให้โรงเรียนมีโอกาสเสนอผลงานที่เป็นของโรงเรียนเองได้ โดยไม่มองว่าเป็นการทำเพื่อเป็นภาระ แต่กลับเป็นการนำเสนอผลงานหรือชิ้นงาน และเป็นผลงานเชิงประจักษ์ ทางสำนักเขตพื้นที่การศึกษาก็มีหน้าที่ส่งเสริม สนับสนุนโรงเรียน และประชาสัมพันธ์ของเขตได้ พอมาถึง สพฐ. ก็สามารถนำผลงานที่เด็กสำเร็จ ครูสำเร็จ โรงเรียนสำเร็จ หรือเขตสำเร็จ มานำเสนอต่อสาธารณชนได้ว่า สพฐ. เรามีผลผลิตด้านเด็กเป็นอย่างไร ด้านครู ผู้บริหารเป็นอย่างไร ด้านโรงเรียนเป็นอย่างไร ด้านเขตพื้น ที่เป็นอย่างไร สุดท้าย ส่วนกลางของ สพฐ. เป็นอย่างไร นี่คือเป้าหมายที่อยากให้เกิดขึ้น เพื่อให้สังคมรับรู้ เข้าใจในสิ่งที่ถูกต้อง และสร้างมิตรภาพที่ดีต่อกัน
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3439-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3447-1-1600x994.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3456-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3459-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3464-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/12/IMG_3472-1-1600x1067.jpg)
“สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้แก่คณะทำงาน ผู้บริหาร ครูและบุคลากรทางการศึกษาทุกคน ที่เป็นพลัง เป็นส่วนสำคัญในการขับเคลื่อนงานด้านการสื่อสารและประชาสัมพันธ์ของ สพฐ. ที่มีความตั้งใจ มีพลังเชิงสร้างสรรค์ และมีส่วนร่วมอย่างเต็มที่ พร้อมพัฒนาขับเคลื่อนงานด้านการสื่อสารและประชาสัมพันธ์ ให้มีประสิทธิภาพ ตอบโจทย์การศึกษาไทยในยุคดิจิทัลนี้ และขอแสดงความยินดีกับนักเรียนและครูที่ได้รับรางวัลทุกท่าน รวมถึงผู้ที่เข้าร่วมกิจกรรมทุกคน ขอให้พัฒนาทักษะความสามารถของตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป พร้อมทั้งเก็บเกี่ยวประสบการณ์ที่ได้รับจากการประกวดครั้งนี้ สพฐ. จะเป็นกำลังใจและผลักดันการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริมสมรรถนะของผู้เรียนให้ครบรอบด้านทุกมิติ เหมาะสมกับยุคดิจิทัล และจัดให้มีเวทีแสดงทักษะความสามารถของนักเรียนและบุคลากรอย่างต่อเนื่อง ต่อไป” เลขาธิการ กพฐ. กล่าว
- สพฐ. ประชุมปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ พร้อมพัฒนาเว็บเพจระบบ OBEC E-Market ตามนโยบาย Learn to Earn สนับสนุนเสริมสร้างทักษะอาชีพ - 24 กรกฎาคม 2024
- สพฐ. เดินหน้าเรียนดีมีความสุข ประชุมผู้บริหารระดับสูงของ สพฐ. ครั้งที่ 29/2567 - 23 กรกฎาคม 2024
- สพฐ. เดินหน้าเรียนดีมีความสุข ประชุมผู้บริหารระดับสูงของ สพฐ. ครั้งที่ 28/2567 - 16 กรกฎาคม 2024