วันพุธที่ ๒๐ มีนาคม ๒๕๖๒ เวลา ๐๗.๐๐ น. ณ วัดโนนสว่าง ตำบลศรีสงคราม อำเภอวังสะพุง จังหวัดเลย นายพลชัย ชุมปัญญา ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเลย เขต ๒ พร้อมด้วยบุคลากรกลุ่มอำนวยการ กลุ่มนิเทศติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษา กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา ได้ทำบุญตักบาตร ถวายภัตตาหาร ถวายปัจจัยไทยธรรม เนื่องในวันนี้เป็นวันพระขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๔ ซึ่งคนไทยที่นับถือศาสนาพุทธนิยมไปทำบุญตักบาตร การทำบุญตักบาตร อันประกอบด้วยองค์คุณ ๓ ประการคือ ๑.ปัจจัยสิ่งของสำหรับทำบุญบริสุทธิ์ ๒.เจตนาของผู้ถวายบริสุทธิ์ ๓. พระภิกษุสามเณรเป็นผู้บริสุทธิ์ เป็นการทำบุญตามกำลังศรัทธากำลังทรัพย์ที่จะกระทำได้โดยไม่เกิดความเดือดร้อน นับเป็นวิธีการสร้างบุญบารมีอันจะเป็นบุพเพกตปุญญตา สำหรับตนเอง สร้างความสุขกายสุขใจ และเป็นผลดีที่ได้ช่วยสืบต่อพระพุทธศาสนาโดยอ้อม สำหรับกิจกรรมพบกันวันพระวันนี้ กลุ่มอำนวยการได้รับมอบหมายให้เป็นกลุ่มที่รับผิดชอบ กิจกรรมพบกันวันพระเป็นกิจกรรมภายใต้โครงการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรมและธรรมาภิบาลในสถานศึกษา “ป้องกันการทุจริต” (ภายใต้ชื่อเขตสุจริต)
- สพป.เลย เขต ๒ จัดการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียน ในการประชุมวิชาการการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี ๒๕๖๗ ระดับภาคตะวันออกเฉียงเหนือ “วัฒนธรรมและภูมิปัญญา รากฐานความมั่นคงของชาติ” - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.เลย เขต ๒ อบรมพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสถานศึกษา ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยการสถานศึกษา - 19 กรกฎาคม 2024
- กิจกรรมสร้างวัฒนธรรมองค์กร เลย เขต ๒ - 15 กรกฎาคม 2024