![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/52-1-1600x1066.jpg)
วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2566 นายนิรุตต์ เข็มเงิน ผู้อำนวยการ สพป.ยะลา เขต 2 พร้อมด้วย ดร.ณศิภัสร์ โสภณธนินวิทย์ รองผู้อำนวยการ สพป.ยะลา เขต 2 ผู้อำนวยการกลุ่ม/หน่วย ศึกษานิเทศก์ ผู้บริหารสถานศึกษา ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ร่วมให้การต้อนรับนายกันติพจน์ สิริภักดิสกุล กรรมการที่ปรึกษา รมช.ศธ.ดร.คุณหญิงกัลยา โสพณพนิช ดร.ชนะ สุมมาตย์ ผู้เชี่ยวชาญประจำสำนักวิชาการและมาตรฐานการศึกษา สพฐ. และคณะ ในโอกาสลงพื้นที่ติดตามผลการดำเนินงาน และมอบโล่ประกาศเกียรติคุณโครงการพัฒนาทักษะอาชีพของผู้เรียนระดับการศึกษาขั้นพื้นฐานผ่านกระบวนการเรียนรู้ STEAM x BCG ให้กับโรงเรียนบ้านหลักเขต ซึ่งเป็นโรงเรียนที่ได้รับคัดเลือกกิจกรรมตัวอย่างระดับจังหวัด การพัฒนาทักษะอาชีพของผู้เรียน STEAM × BCG “แปรรูปอาหารจากข้าวโพด” ณ ห้องประชุมอดินันท์ ปากบารา สพป.ยะลา เขต 2
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/22-16-1600x1066.jpg)
ทั้งนี้ ดร.ชนะ สุ่มมาตย์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาการแนะแนวของ สพฐ. ได้บรรยายเรื่อง “บทบาทการส่งเสริมการจัดการเรียนรู้ของสพฐ.” และมอบเกียรติบัตรให้กับคณะกรรมการดำเนินโครงการพัฒนาทักษะอาชีพของผู้เรียนรดับการศึกษาขั้นพื้นฐานผ่านกระบวนการเรียนรู้ STEAM × BCG
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/42-4-1600x1052.jpg)
นอกจากนี้ นายนิรุตต์ เข็มเงิน ผู้อำนวยการ สพป.ยะลา เขต 2 ได้ร่วมให้สัมภาษณ์ในประเด็นการส่งเสริม สนับสนุนให้โรงเรียนในสังกัดได้ดำเนินการขับเคลื่อนตามนโยบายของกระทรวงศึกษาธิการ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษายะลา เขต 2 พร้อมยกย่อง เชิดชูเกียรติผู้บริหารสถานศึกษา ข้าราชการครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียนโรงเรียนบ้านหลักเขต ให้เป็นต้นแบบในการพัฒนาทักษะอาชีพให้กับโรงเรียนในสังกัดได้ศึกษาและต่อยอด รวมถึงได้นำชื่อเสียงมายังโรงเรียน และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษายะลา เขต 2 ณ โรงเรียนบ้านหลักเขต อำเภอยะหา จังหวัดยะลา
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/93-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/64-1600x1006.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/86-2.jpg)
- สพป.ยะลา เขต 2 เดินหน้ายกระดับผู้รับผิดชอบดูแลระบบ School Health HERO ระดับโรงเรียน เพื่อมุ่งพัฒนาผู้เรียนให้เกิดการเรียนรู้อย่างมีคุณภาพ มีความสุข และได้รับการปกป้องคุ้มครองความปลอดภัยทั้งด้านร่างกายและจิตใจ - 23 กรกฎาคม 2024
- สพป.ยะลา เขต 2ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงเรียนในสังกัดตามโครงการ ”สุขาดี มีความสุข“ - 3 พฤษภาคม 2024
- ยะลา 2 จัดอบรมครู หวังพัฒนาเด็กปฐมวัยให้มีเจตคติที่ดีต่อวิทยาศาสตร์ ธรรมชาติและเทคโนโลยี ด้วยการจัดกิจกรรมที่สร้างความสนุก - 26 มกราคม 2024