วันที่ 26 มีนาคม 2562 ที่ศูนย์การเรียนรู้ลดใช้พลังงาน การจัดการขยะ และอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ นางอาจารียา กาญจนวิวิญ และนางผิวพรรณ ป้อมอุ่นเรือน ศึกษานิเทศก์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ ให้การต้อนรับนายธีรยุทธ อุทธา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโนนโหนน (อ่อนอุปการ) สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอุบลราชธานี เขต 4 ที่นำคณะครูและบุคลากรทางการศึกษา เข้าศึกษาดูงานการจัดการขยะอย่างถูกวิธีและเพิ่มพูนความรู้เกี่ยวกับการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในกิจกรรม/โครงการภายในโรงเรียน และถ่ายทอดความรู้สู่นักเรียนและชุมชนต่อไป
ศูนย์การเรียนรู้ ลดใช้พลังงาน การจัดการขยะ และอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม (GREEN OFFICE) จังหวัดกระบี่ เริ่มดำเนินการมาตั้งแต่ปี 2559 เป็นศูนย์ที่จัดตั้งขึ้นด้วยงบประมาณของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ) ที่ได้จัดสรรงบประมาณมาให้เขตพื้นที่การศึกษา จำนวน 2 เขต ได้แก่ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 3 เพื่อดำเนินการนำร่องพัฒนาศูนย์การเรียนรู้ ลดใช้พลังงาน การจัดการขยะ และอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม (GREEN OFFICE) ให้เป็นศูนย์การเรียนรู้ สำหรับครู นักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 – ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 รวมถึงเป็นศูนย์ขยายองค์ความรู้และรองรับบุคลากร ชุมชน ให้ใช้ประโยชน์จากศูนย์การเรียนรู้ฯ ต่อยอดด้านการสร้างความตระหนัก นำไปใช้ในโรงเรียน บ้านและชุมชน ทั้งระดับประถมศึกษาและมัธยมศึกษาให้เต็มพื้นที่ทั่วทุกเขตในจังหวัด และต่อยอดไปสู่จังหวัดอื่น ๆ ได้เรียนรู้และสร้างความตระหนักในเรื่องของการลดใช้พลังงาน การจัดการขยะ และการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม
- สพป.กระบี่ ร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาในโรงเรียนอนุบาลกระบี่ “ดอกบัวเกมส์” ประจำปีการศึกษา 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ จัดกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ เนื่องในโอกาสวันสถาปนา สพฐ. ครบรอบ 21 ปี - 9 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ รับรายงานตัวครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ.ประจำปี 2567 รอบแรก จำนวน 12 สาขาวิชาเอก 79 อัตรา มีผู้ไม่มารายงานตัว จำนวน 3 คน - 5 กรกฎาคม 2024