![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/6-92-1600x1066.jpg)
วันที่ 15 มีนาคม 2566 นายนิรุตต์ เข็มเงิน ผู้อำนวยการ สพป.ยะลา เขต 2 เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการโครงการ “สถานศึกษาปลอดภัย นักเรียนมีความพร้อมรับมือกับภัยคุกคามทุกรูปแบบที่มีผลกระทบต่อความมั่นคง ประจำปี 2566” โดยมีครูและบุคลากรทางการศึกษา ผู้รับผิดชอบงานสถานศึกษาปลอดภัยของสถานศึกษาในสังกัด เข้ารับการอบรม จำนวน 68 คน ณ ห้องประชุมอดินันท์ ปากบารา สพป.ยะลา เขต 2
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/7-77-1600x1066.jpg)
กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา จัดอบรมเชิงปฏิบัติการฯ ขึ้น เพื่อสร้างความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการป้องกันตนเองจากภัยคุกคามทุกรูปแบบ สามารถขยายผลและต่อยอดเป็นแนวทางในการดำเนินงานโครงการ/กิจกรรมสร้างภูมิคุ้มกันให้แก่ผู้เรียนทุกคนในสถานศึกษา ตามขอบข่ายความปลอดภัยในสถานศึกษาทั้ง 4 กลุ่มภัย ได้แก่ (1) ภัยที่เกิดจากการใช้ความรุนแรงของมนุษย์ (2) ภัยที่เกิดจากอุบัติเหตุ (3) ภัยที่เกิดจากการถูกละเมิดสิทธิ์ และ (4) ภัยที่เกิดจากผลกระทบทางสุขภาวะทางกายและจิตใจ และภัยคุกคามรูปแบบใหม่ทุกรูปแบบ รวมไปถึงการรู้เท่าทันสื่อและเทคโนโลยีเพื่อป้องกันภัยไซเบอร์ ในการดำเนินชีวิตใหม่และวิถีถัดไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ ภายใต้มาตรการ 3 ป. การป้องกัน การปลูกฝัง และการปราบปราม ส่งเสริมให้สถานศึกษาสามารถดำเนินงานความปลอดภัยสถานศึกษาด้วยวิธีปฏิบัติที่เป็นเลิศ มีนวัตกรรม ในรูปแบบการดำเนินงานในการจัดการศึกษาเพื่อความปลอดภัย และการบริหารสถานการณ์ที่เกิดขึ้น รวมถึงการมีภาคีเครือข่ายด้านความปลอดภัยที่สามารถเป็นแบบอย่างได้ และเพื่อเสริมสร้างให้ครู บุคลากรทางการศึกษา และผู้เรียนมีความรู้ ความเข้าใจ มีการพัฒนาหลักสูตรสถานศึกษา และจัดกิจกรรมการเรียนรู้ให้ผู้เรียนมีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับภัยคุกคามที่มีผลกระทบต่อความมั่นคงจากภัยคุกคามรูปแบบใหม่
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/4-106-1600x1066.jpg)
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ร.ต.ท.สิทธิศาสตร์ หลิมพลอย และ ร.ต.อ.มะรอพี สาและ รองสารวัตรปราบปราม สภ.เมืองยะลา , คุณปานฝัน ประโมจนีย์ ผู้ประสานงานโครงการ ECHO HIP จากมูลนิธิช่วยเหลือเด็ก ประเทศไทย สำนักงานปัตตานี (Save the Children Thailand Foundation) , และนางสาวพฤศจิ อุ่นอก ศึกษานิเทศก์ชำนาญการ สพม.ยะลา เป็นวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้ให้กับผู้เข้ารับการอบรม
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/3-125-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/5-115-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/03/1-142-1600x1066.jpg)
- สพป.ยะลา เขต 2 เดินหน้ายกระดับผู้รับผิดชอบดูแลระบบ School Health HERO ระดับโรงเรียน เพื่อมุ่งพัฒนาผู้เรียนให้เกิดการเรียนรู้อย่างมีคุณภาพ มีความสุข และได้รับการปกป้องคุ้มครองความปลอดภัยทั้งด้านร่างกายและจิตใจ - 23 กรกฎาคม 2024
- สพป.ยะลา เขต 2ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงเรียนในสังกัดตามโครงการ ”สุขาดี มีความสุข“ - 3 พฤษภาคม 2024
- ยะลา 2 จัดอบรมครู หวังพัฒนาเด็กปฐมวัยให้มีเจตคติที่ดีต่อวิทยาศาสตร์ ธรรมชาติและเทคโนโลยี ด้วยการจัดกิจกรรมที่สร้างความสนุก - 26 มกราคม 2024