![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/1-88.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/02-4.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/5-60.jpg)
นายทวี ทะนอก ผอ.สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ มอบหมายให้ นายโพชัน ขุนาพรม รอง ผอ.สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ ร่วมพิธี ส่ง-มอบ “ห้องเรียนอัจฉริยะ (Smart Classroom) เสม็ดรวมใจ” เพื่อรองรับการพัฒนาคุณภาพการศึกษา ของนักเรียนระดับปฐมวัย ถึง ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น โรงเรียนบ้านเสม็ดโคกตาล ตำบลเสม็ด อำเภอเมืองบุรีรัมย์ จังหวัดบุรีรัมย์
เมื่อวันที่ ๙ มิถุนายน ๒๕๖๖ นายทวี ทะนอก ผอ.สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ มอบหมายให้ นายโพชัน ขุนาพรม รอง ผอ.สพป.บุรีรัมย์ เขต ๑ ร่วมพิธี ส่ง-มอบ “ห้องเรียนอัจฉริยะ (Smart Classroom) เสม็ดรวมใจ” โรงเรียนบ้านเสม็ดโคกเป็นกตาล ซึ่งเป็นการระดมทรัพยากรจากชุมชน ผู้ปกครอง ศิษย์เก่า คณะครูและนักเรียน เพื่อหาทุนสร้างห้องเรียนอัจฉริยะ โดยได้ขอกำลังพลสนับสนุนจากกองพันทหารราบที่ ๔ กรมทหารราบที่ ๒๓ ค่ายสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก ดำเนินการต่อเติมปรับปรุงอาคารเรียน สปช.๑๐๕/๒๙ ห้องเรียนอัจฉริยะ ซึ่งมีพิธีส่งมอบในวันนี้ โดยมี พันเอก พิชิตชัย ทองตันไตรย์ เสนาธิการมณฑลทหารบกที่ ๒๖ เป็นประธานส่ง-มอบห้องเรียนอัจฉริยะ พร้อมมอบรถจักรยานให้แก่นักเรียนอีกด้วย โดยมี นางสาวสุมาลี กุงไธสง ศึกษานิเทศก์ประจำกลุ่มโรงเรียน คณะผู้บริหารสถานศึกษากลุ่มโรงเรียน ร่วมแสดงความยินดี
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/04-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/01-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/05-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/03-1.jpg)
โรงเรียนบ้านเสม็ดโคกตาล ตำบลเสม็ด อำเภอเมืองบุรีรัมย์ จังหวัดบุรีรัมย์ สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาบุรีรัมย์ เขต ๑ ได้ระดมทรัพยากรโดยการจัดตั้งผ้าป่าเพื่อการศึกษา “คืนสู่เหย้า ชาว ขาว-เขียว” ขึ้น เพื่อสร้างห้องเรียนอัจฉริยะ (Smart Classroom) โดยได้รับความร่วมมือจากชุมชนและศิษย์เก่า และได้ขอการสนับสนับสนุนกำลังพล จากกองพันทหารราบที่ ๔ กรมทหารราบที่ ๒๓ เพื่อดำเนินการก่อสร้างต่อเติมอาคารเรียนชั้นล่าง อาคารเรียน สปช.๑๐๕/๒๙ ซึ่งสร้างเมื่อ ปี พ.ศ. ๒๕๕๑ รองรับการพัฒนาคุณภาพการศึกษา ของนักเรียนระดับปฐมวัย ถึง ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น
โรงเรียนบ้านเสม็ดโคกตาล ได้รับการสนับสนุนกำลังพลชุดทหารช่างจิตอาสาจาก กองพันทหารราบที่ ๔ กรมทหารราบที่ ๒๓ เข้าดำเนินการก่อสร้าง ต่อเติม ห้องเรียน โดยเทพื้น ก่อผนัง ทำเวที ติดตั้งหน้าต่าง-ประตู ระบบไฟฟ้า – พัดลม ฝ้าเพดาน ทาสีภายใน – ภายนอก ปูกระเบื้อง ติดตั้งกันสาดหน้าอาคาร จนแล้วเสร็จ ซึ่งได้รับความอนุเคราะห์จาก พันโท ปนิธิ ศรีจิวังษา ผู้บังคับกองพันทหารราบที่ ๔ กรมทหารราบ ที่ ๒๓ ที่ได้จัดชุดทหารช่างจิตอาสา โดยมี จ่าสิบเอก บุญนา อังกรรัมย์ หัวหน้าชุดช่างจิตอาสา พร้อมทหารชุดช่างจิตอาสา ที่ได้ดำเนินก่อสร้างต่อเติม “ห้องเรียนอัจฉริยะ (Smart Classroom) เสม็ดรวมใจ” (บุญมี คำหอม/ณัฐฐาวีรนุช แซ่เอี้ยว : ภาพ)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/temp_c7523a16404a2fae2f31e6bd21c3a67bf_4891788730365881809_305719710305719_0-1600x1200.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/2-78.jpg)
- รำลึกสุนทรภู่ เชิดชูความเป็นไทย เทิดไท้องค์ราชัน จับมือกันสู่อาเซียน - 26 กรกฎาคม 2024
- การประชุม อ.ก.ค.ศ. เขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาบุรีรัมย์ เขต ๑ - 26 กรกฎาคม 2024
- การประชุมโรงเรียนนำร่องพื้นที่นวัตกรรมการศึกษาจังหวัดบุรีรัมย์ - 26 กรกฎาคม 2024