วันที่ 11 เมษายน 2562 ที่ห้องประชุมเหลืองกระบี่ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่
นายบำรุง ฤทธิรัตน์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ เป็นประธานนำบุคลากรในสังกัด ทำบุญสำนักงานโดยการนิมนต์พระสงฆ์ จำนวน 9 รูป นำโดยพระราชสุทธิวิมล ดร. เจ้าคณะจังหวัดกระบี่ เจ้าอาวาสวัดกระบี่น้อย ประกอบพิธีทางศาสนา เพื่อเป็นสิริมงคลและมีความเจริญก้าวหน้าทั้งด้านการงานการประกอบอาชีพ และการดำรงชีวิตประจำวันของบุคลากรในสังกัด หลังจากนั้นได้ร่วมพิธีสรงน้ำพระ และรดน้ำขอพรผู้ใหญ่ที่จะเกษียณอายุราชการในปีงบประมาณ 2562 จำนวน 5 ท่าน ได้แก่ นายบำรุง ฤทธิรัตน์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ นายยุทธนา จินดา รอผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษากระบี่ นายไพโรจน์ บุตรแขก ผู้อำนวยการกลุ่มนโยบายและแผน นางปราณี ก้องกาญจโนภาส ศึกษานิเทศก์ และนางธิดารัตน์ เม่งบุตร นักวิชาการศึกษาชำนาญการ
เนื่องในโอกาสวันสงกรานต์ประจำปี 2562 เพื่อเป็นการร่วมสืบสานประเพณีและวัฒนธรรมไทยอันดีงามร่วมกัน
ซึ่งการรดน้ำขอพรผู้ใหญ่เป็นประเพณีของไทยอันสืบเนื่องมาจากประเพณีวันสงกรานต์ หรือวันขึ้นปีใหม่ของไทยที่แสดงถึงความเคารพนบนอบต่อผู้ใหญ่หรือผู้ที่เคารพนับถือและผู้มีพระคุณ เพื่อแสดงความกตัญญูพร้อมกับการขอขมาและขอรับพรเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเองเนื่องในวันขึ้นปีใหม่หรือวันสงกรานต์ของไทยในเดือนเมษายนของทุกปี
- สพป.กระบี่ ร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬาในโรงเรียนอนุบาลกระบี่ “ดอกบัวเกมส์” ประจำปีการศึกษา 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ จัดกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ เนื่องในโอกาสวันสถาปนา สพฐ. ครบรอบ 21 ปี - 9 กรกฎาคม 2024
- สพป.กระบี่ รับรายงานตัวครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ.ประจำปี 2567 รอบแรก จำนวน 12 สาขาวิชาเอก 79 อัตรา มีผู้ไม่มารายงานตัว จำนวน 3 คน - 5 กรกฎาคม 2024