28 มิถุนายน 2566 นายมงคล รุณธาตุ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุตรดิตถ์ เขต 1 เป็นประธานเปิดกิจกรรมแข่งขันทักษะภาษาไทย โครงการรักษ์ภาษาไทย ประจำปีการศึกษา 2566 รอบคัดเลือกระดับเขตพื้นที่การศึกษา ของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุตรดิตถ์ เขต 1 ณ โรงเรียนวัดอรัญญิการาม โดยมี ดร.ละออ วันจิ๋ว รองผู้อำนวยการ สพป.อุตรดิตถ์ เขต 1 กล่าวรายงาน การจัดกิจกรรมแข่งขันแบ่งออกเป็น 2 ประเภท ประเภทที่ 1 เป็นกิจกรรมที่แข่งขันเพื่อคัดนักเรียนที่ชนะเลิศส่งต่อแข่งขันในระดับประเทศ จำนวน 7 กิจกรรม และประเภทที่ 2 เป็นกิจกรรมที่แข่งขันทักษะภาษาไทยนักเรียน ระดับเขตพื้นที่การศึกษา แต่ไม่มีการแข่งขันระดับประเทศ จำนวน 2 กิจกรรม เพื่อคัดเลือกนักเรียนมอบเกียรติบัตรยกย่อง และเป็นการส่งเสริมให้ผู้เรียนเกิดความรักและพัฒนาทักษะด้านภาษาไทย เพื่อให้คุณครูผู้ฝึกสอน และนักเรียนได้มีขวัญ กำลังใจ ในการพัฒนาทักษะการเรียนรู้ โดยทุกกิจกรรมเป็นการแข่งขันขากนักเรียนที่ได้รับการคัดเลือกให้เป็นตัวแทนเข้าร่วมแข่งขัน กลุ่มเครือข่ายโรงเรียนละ 1 คน รวม 24 กลุ่มเครือข่ายโรงเรียน
- วาฬวิบวับ อัญชันพืชริมรั้วสู่ยาสระผมชั้นเยี่ยม โรงเรียนบ้านป่ากะพี้ สพป.อุตรดิตถ์ เขต 1 - 4 ตุลาคม 2023
- ผู้อำนวยการ สพป.อุตรดิตถ์ เขต 1 นำผู้บริหารและบุคลากรร่วมกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติฯ 12 สิงหาคม 2566 - 15 สิงหาคม 2023
- เด็กเก่ง รร.บ้านดอนโพ สพป.อุตรดิตถ์ เขต 1 คว้าถ้วยรางวัลกระบี่กระบองยอดเยี่ยม การประกวดศิลปะการต่อสู้ด้วยอาวุธไทยโบราณเฉลิมพระเกียรติ - 7 สิงหาคม 2023