![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3380-1-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3325-1-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3364-2-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3281-2-1600x1068.jpg)
วันนี้ (2 กุมภาพันธ์ 2567) เวลา 13.00 น. นายสุเนตร์ ทองโพธิ์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 2 (รอง ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 2) เป็นประธานในพิธีเปิด เป็นประธานในพิธีส่งมอบห้องเรียนดิจิทัล UOB My Digital Space “พลังความร่วมมือเพื่อลดช่องว่างความเหลื่อมล้ำทางการศึกษา สร้างอนาคตเด็กไทยในโครงการร้อยพลังการศึกษา” โดยมี ศึกษานิเทศก์ สพป. ขอนแก่น เขต 2 นางณัฐพร หลาวมา ผอ.โรงเรียนบ้านทุ่งมน นายวุฒิชัย จึงเจริญ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ ธนาคารยูโอบี ประเทศไทย นางสาวกนกวรรณ โชว์ศรี ผู้อำนวยการโครงการร้อยพลังการศึกษา มูลนิธิยุวพัฒน์ ผู้จัดการธนาคารยูโอบี ประเทศไทย สาขาขอนแก่น สาขาขอนแก่น-ถนนมิตรภาพ สาขาอุดรธานี สาขาบ้านห้วย อุดรธานี คณะทำงานจากธนาคารยูโอบี ประเทศไทย โครงการร้อยพลังการศึกษา มูลนิธิยุวพัฒน์ Learn Education ภาคี a-chieve คณะครู นักเรียนโรงเรียนบ้านทุ่งมนและผู้เกี่ยวข้องเข้าร่วมในพิธี ณ หอประชุมโรงเรียนบ้านทุ่งมน
นายสุเนตร์ ทองโพธิ์ กล่าวในพิธีส่งมอบตอนหนึ่งว่า จากการสนับสนุนจากธนาคารยูโอบี ประเทศไทย ร่วมกับโครงการร้อยพลังการศึกษา มูลนิธิยุวพัฒน์ ทำให้นักเรียนได้มีโอกาสเข้าถึงสื่อดิจิทัลที่หลากหลายและมีคุณภาพ มีเครื่องมือ อุปกรณ์ในการเรียนและการสืบคันข้อมูลที่เพียงพอเพิ่มขึ้น และส่งต่อไปยังชุมชน ให้ชุมชนมีสถานที่ในการเข้าถึงสื่อต่าง ๆ ถือเป็นประโยชน์อย่างยิ่งกับนักเรียน โรงเรียนและชุมชนเป็นอย่างยิ่ง ตนขอเป็นตัวแทนโรงเรียนบ้านทุ่งมนและชุมชนในการขอบคุณธนาคารยูโอบี ประเทศไทย และโครงการร้อยพลังการศึกษา มูลนิธิยุวพัฒน์ ที่ได้เห็นความสำคัญของการศึกษา และมอบเครื่องมือ สื่อการเรียนรู้ให้กับโรงเรียนบ้านทุ่งมน และหวังว่าโรงเรียนบ้านทุ่งมนจะขอนำเครื่องมือนี้ไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
นอกจากนี้หลังเสร็จพิธีการส่งมอบห้องเรียนดิจิทัลฯ นักเรียนยังได้เข้าร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ที่น่าสนใจดังนี้ กิจกรรมส่งเสริมความรู้ด้าน Cyber Security กิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้และสร้างความร่วมมือประกอบด้วย 3 กิจกรรมย่อยได้แก่ กิจกรรมที่ 1 เสริมสร้างความรู้ทางการเงิน กิจกรรมที่ 2 เสริมสร้างทักษะชีวิตและแนะแนวอาชีพ และกิจกรรมที่ 3 อาสา “วาดภาพ ตกแต่ง และสุดท้ายกิจกรรมเยี่ยมชมการเรียนในห้องเรียนดิจิทัล UOB My Digital Space รายวิชาวิทยาศาสตร์ โดยบุคลากรอาสาจากธนาคารยูโอบี ประเทศไทย และทีมศิลปิลอาสาร่วมเป็นวิทยากรในกิจกรรมดังกล่าวด้วย
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3518-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3534-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3548-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3555-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3560-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3576-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3581-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3586-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3502-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC_3461-1600x1068.jpg)
- แจ้งเตือนข้าราชการบำนาญให้ระมัดระวัง “มิจฉาชีพ” แอบอ้างเป็นเจ้าหน้าที่การเงินของ สพป.ขอนแก่น เขต 2 - 1 กรกฎาคม 2024
- สพป.ขอนแก่น เขต 2 จัดโครงการ “ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 2 พบเพื่อนครู” ประจำปีการศึกษา 2567 สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 2 อำเภอบ้านแฮด - 7 พฤษภาคม 2024
- ผอ.สพป. ขอนแก่น เขต 2 นำผู้บริหารโรงเรียนในสังกัด ฯ ร่วมกิจกรรม Kick Off “สุขาดี มีความสุข” ร่วมกับโรงเรียนสังกัด สพฐ. ทั่วประเทศ - 6 พฤษภาคม 2024