![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/03/266399_0-1600x960.jpg)
จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการพัฒนาวิทยากรแกนนำ หลักสูตรการนิเทศการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) และระบบนิเวศการเรียนรู้ สู่สมรรถนะของผู้เรียน ระหว่างวันที่ 20 – 23 มีนาคม 2567 ณ โรงแรม The Sez Hotel จังหวัดชลบุรี โดยเป็นความร่วมมือ โครงการพัฒนาสมรรถนะด้านการนิเทศของศึกษานิเทศก์ของหน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. และโครงการพัฒนาผู้นำการจัดการเรียนรู้และระบบนิเวศทางการศึกษา ของ กสศ.
ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 ผู้เข้ารับการอบรม ประกอบด้วยศึกษานิเทศก์ที่เป็นแกนนำ จำนวน 16 คน เป้าหมายเพื่อพัฒนาศึกษานิเทศก์ให้สามารถปฏิบัติการนิเทศเพื่อส่งเสริมการจัดการเรียนรู้เชิงรุก ออกแบบ จัดทำแผนการนิเทศ สร้างสื่อประกอบการนิเทศ พัฒนางานนิเทศสู่การพัฒนาวิชาชีพศึกษานิเทศก์ และเป็นวิทยากรแกนนำ ได้
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. จัดประชุมปฐมนิเทศและชี้แจงการอบรมเพื่อพัฒนาสมรรถนะการนิเทศการศึกษา สำหรับศึกษานิเทศก์ หลักสูตร “การนิเทศการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) และระบบนิเวศทางการศึกษา สู่สมรรถนะของผู้เรียน” - 26 กรกฎาคม 2024
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. ดำเนินการประชุมปฏิบัติการคัดเลือกนวัตกรรมการนิเทศการศึกษา ประจำปี 2567 ระดับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน - 23 กรกฎาคม 2024
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำเนินการประชุมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนการนิเทศเพื่อขับเคลื่อนโครงการ 1 อำเภอ 1 โรงเรียนคุณภาพ ตามนโยบายเรียนดี มีความสุข - 4 กรกฎาคม 2024