หน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. (ศนฐ.) จัดการอบรมหลักสูตรการใช้แพลตฟอร์มเพื่อการนิเทศ (digital Platform for Supervisor) รูปแบบ On Demand โดยในวันที่ 3 เมษายน 2567 ได้รับเกียรติจาก ดร.เกศทิพย์ ศุภวานิช
รองเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธานเปิดการอบรม ให้โอวาท และให้กำลังใจในการพัฒนางานนิเทศการศึกษาของศึกษานิเทศก์
การอบรมหลักสูตรการใช้แพลตฟอร์มเพื่อการนิเทศ (digital Platform for Supervisor) ดำเนินการตามโครงการพัฒนาสมรรถนะด้านการนิเทศของศึกษานิเทศก์ของหน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. ผู้เข้ารับการอบรมเป็นศึกษานิเทศก์ที่มีความสนใจพัฒนาสมรรถนะด้านการใช้เทคโนโลยีจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศ จำนวน 500 คน
เป้าหมายการอบรม มุ่งพัฒนาสมรรถนะด้านการใช้เทคโนโลยีของศึกษานิเทศก์ในการนิเทศการศึกษา เพิ่มเติมความรู้ ทักษะในการใช้เทคโนโลยีในการนิเทศ เชื่อมโยงการนิเทศสู่การพัฒนาคุณภาพการศึกษา ในบทบาทหน้าที่ของศึกษานิเทศก์ ระยะเวลาในการพัฒนาตั้งแต่วันที่ 3 – 30 เมษายน 2567 รวม 28 วัน แบ่งเนื้อหาเป็น 4 หน่วยประกอบด้วยการใช้งานเบื้องต้น Google workspace for Education ภายใต้โดเมนเนม www.esdc.go.th การสร้างปฏิทินการนิเทศด้วย Google Calendar การนิเทศวิถีใหม่ ด้วย Google Meet และการพัฒนาสื่อ นวัตกรรมการนิเทศวิถีใหม่ ด้วย Google Drive
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. จัดประชุมปฐมนิเทศและชี้แจงการอบรมเพื่อพัฒนาสมรรถนะการนิเทศการศึกษา สำหรับศึกษานิเทศก์ หลักสูตร “การนิเทศการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) และระบบนิเวศทางการศึกษา สู่สมรรถนะของผู้เรียน” - 26 กรกฎาคม 2024
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สพฐ. ดำเนินการประชุมปฏิบัติการคัดเลือกนวัตกรรมการนิเทศการศึกษา ประจำปี 2567 ระดับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน - 23 กรกฎาคม 2024
- หน่วยศึกษานิเทศก์ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำเนินการประชุมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนการนิเทศเพื่อขับเคลื่อนโครงการ 1 อำเภอ 1 โรงเรียนคุณภาพ ตามนโยบายเรียนดี มีความสุข - 4 กรกฎาคม 2024