วันที่ 28 กรกฎาคม 2562 ดร.พิเชฐร์ วันทอง ผอ.สพป.สิงห์บุรี พร้อมด้วย รองฯผอ.สพป.สิงห์บุรี และผู้บริหารโรงเรียน นักเรียน ร่วมพิธีเปิด โครงการ “ศิลป์เมืองสิงห์ Singburi Of Art” ที่บริเวณสะพานค่ายบางระจัน เทศบาลโพธิ์สังโฆ อำเภอค่ายบางระจัน จังหวัดสิงห์บุรี โดยมีนายชำนาญวิทย์ เตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสิงห์บุรี เป็นประธาน ตามที่สำนักงานเทศบาลโพธิ์สังโฆ ร่วมกับจังหวัดสิงห์บุรี จัดขึ้นเพื่อที่จะบริหารจัดการพื้นที่บริเวณริมแม่น้ำน้อย ตลาดท่าข้าม ซึ่งเป็นพื้นที่ที่มีความสวยงาม มีวัฒนธรรมความเป็นอยู่ที่ยังคงไว้ซึ่งวิถีแห่งธรรมชาติ และมีความผสมผสานของสถาปัตยกรรมยุคใหม่กับยุคเก่าที่สวยงาม ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวในเชิงศิลปะประกอบกับวิถีชุมชน ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ของจังหวัดสิงห์บุรี โดยโครงการศิลป์เมืองสิงห์ ที่จัดขึ้นบริเวณสะพานท่าข้ามแห่งนี้ เป็นโครงการที่ได้รับการสนับสนุนจากคณะอนุกรรมการสื่อสารบูรณาการการปฏิรูปประเทศ และกองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์ ที่เข้ามาร่วมที่จะผักดันให้ชุมชนท่าข้ามเป็นชุมชน “ศิลปกรรมชุมชน” คือเป็นชุมชนที่ประชาชนมีความร่วมมือร่วมใจกันนำเอาวิถีความเป็นอยู่ของชุมชนที่เกิดจากการเล่าต่อๆ กันมาจากอดีต มาสานต่อเป็นเรื่องเล่าของชุมชนและถ่ายทอดออกมาเป็นงานศิลปะที่สร้างการท่องเที่ยว สร้างรายได้ให้กับชุมชน โดยที่ผ่านมาคณะอนุกรรมการสื่อสารบูรณาการการปฏิรูปประเทศได้เคยมาจัดเวทีเสวนา สร้างความเข้ากับชาวบ้านในชุมชนมาแล้ว เมื่อวันที่ 14 สิงหาคม 2561 ที่แล้วที่ผ่านมา ซึ่งทางคณะอนุกรรมการสื่อสารบูรณาการการปฏิรูปประเทศ เห็นพื้นที่แห่งนี้มีความพร้อมในหลายด้านโดยเฉพาะความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันของชุมชนจึงได้ประสานกับกองทุนสื่อสร้างสรรค์ ให้ช่วยผักดันให้โครงการศิลป์เมืองสิงห์ เป็นสื่อสร้างสรรค์จนได้รับการสนับสนุนงบประมาณมาให้ดำเนินจำนวนหนึ่ง
- สพป.สิงห์บุรี จัดการประชุมการขับเคลื่อน ITA Online ของสถานศึกษา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ร่วมเปิดโครงการ “อนุบาลค่ายบางระจัน ห่วงใย สร้างให้นักเรียน” (สุขาดี มีความสุข) - 10 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ตรวจเยี่ยมสนามสอบแข่งขันเพื่อบรรจุและแต่งตั้งตำแหน่งครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ. ปี พ.ศ.2567 (ภาค ค) - 22 มิถุนายน 2024