เมื่อ 6 กันยายน 2562 ดร.ผกาภรณ์ พลายสังข์ ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 พร้อมด้วยบุคลากรในสังกัดให้การต้อนรับ นายกสมาคมชาวพิจิตร คุณเชิดพงษ์ สิริวิชช์ อดีตปลัดกระทรวงพลังงาน ผู้ช่วยศาสตราจารย์ พรชัย อินทร์สุข สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดพิจิตร ในโอกาสที่สมาคมชาวพิจิตร ร่วมกับบริษัท ปตท.จำกัด(มหาชน) และผู้ร่วมบริจาคทุกท่าน มามอบทุนการศึกษาให้กับเด็กนักเรียนที่เรียนดี แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ที่มีภูมิลำเนาอยู่ในจังหวัดพิจิตร จำนวน 300 ทุนๆละ 2,000 บาท
รวม 600,000 บาท ซึ่งได้ดำเนินการมาแล้ว 3 ปี ตั้งแต่ปี พ.ศ.2559 ต่อเนื่องมาทุกปี โดยมีนายวรพันธุ์ สุวัณณุสส์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร กล่าวต้อนรับ ที่ศูนย์ประชุมวิทยาลัยเทคนิคพิจิตร อำเภอเมืองพิจิตร จังหวัดพิจิตร
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024