เมื่อ 28 ตุลาคม 2562 ดร.ผกาภรณ์ พลายสังข์ ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 เป็นประธานการพัฒนาบุคลากรด้านนโยบาย การวางแผนและการจัดทำกลยุทธ์ การวิเคราะห์องค์กร เพื่อนำผลการวิเคราะห์ไปขับเคลื่อนกลยุทธ์ สพป.พิจิตร เขต 1 ให้มุ่งสู่คุณภาพการศึกษา โดยใช้มาตรฐานเป็นฐานและเป้าหมายคุณภาพ 5 ดี ได้แก่ นักเรียนดี ครูและบุคลากรทางการศึกษาดี ห้องเรียนดี สถานศึกษาดี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาดีต่อไป โดยมีบุคลากรทางการศึกษาและผู้อำนวยการโรงเรียนในสังกัด เข้าร่วมการพัฒนากว่า 57 คน ที่ห้องประชุมชาลวัน สพป.พิจิตร เขต 1
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024