เมื่อ 9 ธันวาคม 2562 ดร.ผกาภรณ์ พลายสังข์ ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 มอบทุนการศึกษาที่มีผู้ใจบุญร่วมกันบริจาค ให้กับเด็กหญิงเกสรา ศรีวิเศษ นักเรียนชั้น ป. 2 โรงเรียนบ้านยางสุขวัฒน์ อำเภอวชิรบารมี ซึ่งเป็นเด็กดี ฐานะยากจน จากการลงพื้นที่เยี่ยมบ้านนักเรียนดังกล่าว พบว่าครอบครัวมีฐานะยากจน อาศัยอยู่กับพ่อแม่บุญธรรม แม่เป็นโรคเบาหวาน ถูกตัดขา ต้องช่วยทำงานบ้านทุกอย่าง หุงข้าว ซักผ้า ถูบ้าน เท่าที่เด็กอยู่ ป.2 จะทำได้
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024