เมื่อ 5 พฤษภาคม 2563 ที่ห้อง War Room ดร.ผกาภรณ์ พลายสังข์ ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการกองทุนชาวพิจิตรช่วยบ้านเกิดโรงเรียนเก่า เพื่อพิจารณาช่วยเหลือนักเรียนที่ประสบความเดือดร้อน จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อ covid-19 ที่ส่งผลกระทบต่อประชาชนอย่างกว้างขวาง โดยเฉพาะประชาชนที่ยากจน หาเช้ากินค่ำ ตกงาน ขาดรายได้จุนเจือครอบครัว ซึ่งได้รับบริจาคเงินจากผู้มีจิตเมตา ผู้บริหาร ครู บุคลากรทางการศึกษา ลูกจ้าง ผ่านบัญชีกองทุนชาวพิจิตรช่วยบ้านเกิดโรงเรียนเก่า ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาพิจิตร หมายเลขบัญชี 610 -0 -30179 -2 โดยพิจารณามอบเป็นทุนการศึกษาให้นักเรียนทุกโรงเรียน ๆ ละ 1 ทุน รวม 134 ทุน พร้อมถุงยังชีพมีเครื่องอุปโภคบริโภค
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024