เมื่อ 17 พฤษภาคม 2563 ดร.ผกาภรณ์ พลายสังข์ ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 มอบหมายให้ ว่าที่พันตรีสุวิศิษฏ์ กันทา นางสาวบุญครอง กุลดี รอง ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1 นางสาวกัลยา ดิษฐ์ศรี ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษาผอ.วิเชียร ศิริจันทร์ ประธาน War room ผอ.สมใจ สมบุญยอด และคณะครู ออกเยี่ยมบ้านนักเรียนในเขตบริการของโรงเรียนบ้านหนองหูช้าง อำเภอวชิรบารมี จังหวัดพิจิตร เพื่อให้ความช่วยเหลือครอบครัวของนายพรชัย สมบุญยอด มีบุตร 7 คน แยกครอบครัวไปแล้ว 3 คน เหลือ 4 คน มีอาชีพรับจ้างก่อสร้าง มีความยากลำบาก รายได้ไม่เพียงพอสำหรับค่าใช้จ่ายในครอบครัวที่ต้องเลี้ยงดูบุตรโดยลำพัง หลังจากแยกทางกับภรรยา สถาพบ้านทรุดโทรมไม่ปลอดภัยต่อชีวิต ซึ่งมีผู้อาศัยอยู่ถึง 5 คน คือนายพรชัย สมบุญยอด บิดา ดช.มงคล สมบุญยอด ชั้น ม.2 ดช.พีรพงค์ สมบุญยอด ชั้น ม.1 ดช.พีรพล สมบุญยอด ชั้น ป.4 และ ดญ.พัชรภร สมบุญยอด ป.2 โรงเรียนบ้านหนองหูช้าง
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024