เมื่อวันที่ 15 ธันวาคม 2561 ที่ห้องชาลวัน สพป.พิจิตร เขต 1 นายพิษณุ เส็งพานิช รก.ผอ.สพป.พิจิตร เขต 1เป็นประธานเปิดโครงการส่งเสริมการจัดการเรียนรู้โรงเรียนจัดการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียม (DLTV) เพื่อจัดอบรมเชิงปฏิบัติการให้ความรู้ครูผู้ทำหน้าที่หัวหน้างานวิชาการเกี่ยวกับอุปกรณ์ DLTV และพัฒนาประยุกต์การจัดการเรียนการสอน NEW DLTV ซึ่ง สพฐ.กับมูลนิธิการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียมในพระบรมราชูปถัมภ์ เห็นความสำคัญในการจัดการเรียนรู้ด้วยระบบการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียม (DLTV) จึงได้พัฒนาและประยุกต์การจัดการเรียนการสอนรูปแบบใหม่ NEW DLTV ทั้งในระบบการถ่ายทอดจากโรงเรียนต้นทางและโรงเรียนปลายทางที่รับสัญญาณ และ ได้ปรับปรุงและพัฒนาระบบการจัดการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียมโดยปรับผังรายการให้ NEW DLTV เป็นการจัดการศึกษาทางไกลที่ครอบคลุมการเรียนรู้ตลอดชีวิต การจัดการเรียนการสอนตามแผนการจัดการเรียนรู้ใหม่แบบ Active Learning ตั้งแต่ปีการศึกษา 2561 เป็นต้นไป
- สพป.พิจิตร เขต 1 เข้าร่วมประชุมชี้แจงการสำรวจและประเมินผล การใช้อุปกรณ์ DLTV และชุดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใบงาน) - 15 กรกฎาคม 2024
- สพป. พิจิตร เขต 1 ร่วมจับฉลากแบ่งสายการแข่งขัน โอฆะบุรีเกมส์ รอบคัดเลือกภาค 5 ครั้งที่ 49 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิจิตร เขต 1 ร่วมพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกรฏาคม 2567 - 10 กรกฎาคม 2024