วันที่ 11 มกราคม 2562 เวลา 13.30 น. นายเต็ม เสืออ่วม ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชลบุรี เขต 1 ได้มอบนโยบายการณรงค์การจัดการขยะ “CHON1
เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม พร้อมใจลดและคัดแยกขยะ”บุคลากรทุกคนมีจิตรสำนึกร่วมด้วยช่วยกัน เริ่มต้นที่ตัวเราปรับเปลี่ยนพฤติกรรมลดและคัดแยกขยะมูลฝอย เพื่อให้ง่ายต่อการนําไปใช้
ไปรีไซเคิล และสามารถช่วยลดปริมาณก๊าซเรือนกระจก ลดปริมาณพลาสติกถุงหูหิ้ว โฟมบรรจุอาหาร และแก้วพลาสติกแบบใช้ครั้งเดียว หน่วยงานจะมีถังรองรับให้คัดแยกอย่างเป็นระบบถังขยะ
แบ่งเป็น ขยะอินทรีย์ ขยะรีไซเคิล ขยะทั่วไป และขยะอันตราย ตั้งไว้ที่ชั้นล่างของอาคาร และให้คัดแยกจัดเก็บส่วนที่เป็นกระดาษทำลาย ขวดแก้ว พลาสติก เพื่อรวบรวมและมีการเปรียบเทียบ
ปริมาณขยะที่เกิดขึ้นเพื่อสำรวจว่าลดลงหรือไม่ บุคลากรทุกคนต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ให้ติดเป็นนิสัยและทำให้ขยะค่อย ๆ ลดและปลอดขยะไปในที่สุด
- สพป.ชลบุรี เขต 1 จัดกิจกรรม 5 ส. ทำความดี “เขตสุจริต จิตอาสา” ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 - 24 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชลบุรี เขต 1 พัฒนาข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ตำแหน่งผู้บริหารสถานศึกษา - 23 กรกฎาคม 2024
- สพป.ชลบุรี เขต 1 อบรมการเสริมสร้างความปลอดภัยในสถานศึกษา - 10 กรกฎาคม 2024