วันที่ 23 พฤศจิกายน 2565 สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ร่วมกับ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จัดพิธีมอบรางวัลโครงการแข่งขันโครงงานวิทยาศาสตร์ รอบชิงชนะเลิศ ภายใต้โครงการพัฒนาเครือข่ายองค์กรแห่งการเรียนรู้ ด้านวิทยาศาสตร์สู่การต่อยอดระดับสากล (STEAMs Co – Creation Project) ระดับประเทศ ประจำปี พ.ศ.2565 โดยมีผู้ทรงคุณวุฒิ อาทิ ศ.ดร.อริญทิพย์ ธรรมชัยพิเนต รองคณบดีฝ่ายวิจัยและวิเทศสัมพันธ์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ดร.อรนุช มั่งมีสุขศิริ ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนานวัตกรรมการเรียนรู้ สพฐ. ดร.ฐาปณัฐ อุดมศรี รองผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยและพัฒนาองค์กรแห่งการเรียนรู้ สำนักพัฒนานวัตกรรมการจัดการศึกษา สพฐ. ผศ.ดร.สมฤดี สักการเวช รองคณบดีฝ่ายบริการวิชาการและทรัพย์สินทางปัญญา คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ รศ.ดร.ราตรี วงศ์ปัญญา รองคณบดีฝ่ายวิชาการ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ดร.ศริญญา ไพศาลสมบัติ ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายบริการวิชาการและกิจกรรมพิเศษ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ นายฉัตรเฉลิม เกษเวชสุริยา ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายเสริมสร้างศักยภาพเยาวชน คณะวิทยาศาสตร์ ได้ให้เกียรติในการมอบรางวัลการแข่งขันให้แก่ทีมชนะเลิศ และรองชนะเลิศ ในสาขาต่างๆ ณ ห้องประชุมสุมินทร์ สมุทคุปติ์ อาคารวิทยาศาสตร์กายภาพ 45 ปี คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กรุงเทพมหานคร
สำหรับโครงการนี้ จัดโดย สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ร่วมกับ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เพื่อคัดเลือกโครงงานวิทยาศาสตร์ที่มีคุณภาพ ระดับประเทศ และนักเรียนที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 และรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 จะได้รับสิทธิ์ในการเข้าศึกษาต่อคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ โดยมีการแข่งขันแบ่งออกเป็น 4 สาขา ได้แก่ 1) สาขาพลังงานและวัสดุ 2) สาขาสุขภาพและการแพทย์ 3) สาขาวิทยาศาสตร์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม 4) สาขาการเกษตรและอาหาร
ผลการตัดสินระดับประเทศ “การแข่งขันโครงงานวิทยาศาสตร์ ประจำปี 2565”
สาขาพลังงานและวัสดุ
รางวัลชนะเลิศ
รหัสโครงงาน EM-CT-16
โรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณราชวิทยาลัย ปทุมธานี
โครงงานเรื่อง “การศึกษาและพัฒนาหลังคาป้องกันแสงยูวีและผลิตความร้อนจาก Nitrogen-doped Graphene Quantum Dots (N-GQDs) สำหรับโรงเรือนอบแผ่นยางต้นแบบด้วยพลังงานแสงอาทิตย์”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นางสาววัลลภา ภัทรพุทธิกุล
2. นางสาวสิริยา เมฆทวีพงศ์
3. นายศุภากร ขจรเกียรตินุกูล
ครูที่ปรึกษา
นายขุนทอง คล้ายทอง
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
รหัสโครงงาน EM-NE-20
โรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล
โครงงานเรื่อง “ถุงร้อนอุ่นอาหารจากเปลือกไข่”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายพนมกร วงศ์รัตนชัย
2. นายคมกฤษ วงศ์สุรศิลป์
3. นายพีรวิชญ์ คงฉนวน
ครูที่ปรึกษา
นางสาวพรทิพย์ กัญญาประสิทธิ์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2
รหัสโครงงาน EM-NT-04
โรงเรียนองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงราย จังหวัดเชียงราย
โครงงานเรื่อง “การศึกษาการขึ้นรูปแผ่นปาร์ติเกิลบอร์ดจากเส้นใยใบสับปะรด”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นางสาวภัคจิรา อินต๊ะวัง
2. นายพีรยสถ์ หลวงหาญ
3. นายนฤนาท สารรินมูล
ครูที่ปรึกษา
นางสาวชุลีพร วรบุตร
สาขาสุขภาพและการแพทย์
รางวัลชนะเลิศ
รหัสโครงงาน HM-ST-03
โรงเรียนแสงทองวิทยา จังหวัดสงขลา
โครงงานเรื่อง “ระบบคัดกรองผลตรวจ ATK และ บัตรประชาชน ด้วยระบบ AI”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายธนอนันท์ เฉลิมพันธ์
2. นายวิลเลี่ยม เบ็คมันน์
3. นายทนุธรรม ศุภผล
ครูที่ปรึกษา
นายเจษฎา ประวาลปัทม์กุล
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
รหัสโครงงาน HM-NE-01
โรงเรียนคำเขื่อนแก้วชนูปถัมภ์ จังหวัดยโสธร
โครงงานเรื่อง “รถเข็นจ่ายยากึ่งอัตโนมัติ”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายธนากร จีนบัว
2. นายถิรายุทธ เชียรหวี
ครูที่ปรึกษา
นางสาวเกวลิน บุญทวี
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2
รหัสโครงงาน HM-CT-16
โรงเรียนกรรณสูตศึกษาลัย จังหวัดสุพรรณบุรี
โครงงานเรื่อง “การประยุกต์ใช้หลักการของโมเมนตัมเพื่อแก้ปัญหาการขึ้นลงบันไดของผู้สูงอายุ ด้วยนวัตกรรม “ไม้เท้าสองขั้น” (Impulse Cane)”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายรพีพงศ์ ตั้งธโนปจัย
2. นายชนม์ชนันทร์ สกุลพราหมณ์
3. นายสายน้ำดอย ใจตุ้ย
ครูที่ปรึกษา
นายปิติภูมิ น้ำแก้ว
สาขาวิทยาศาสตร์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
รางวัลชนะเลิศ
รหัสโครงงาน NE-NT-02
โรงเรียนบุญวาทวิทยาลัย จังหวัดลำปาง
โครงงานเรื่อง “การสกัดโปรตีนสังเคราะห์จากถั่วเหลืองในการทำผลิตภัณฑ์ดับเพลิง”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นางสาวธัญพิฐชา ยามี
2. นางสาวศาตพร พวงสำลี
3. นางสาวสุทธิดา ส่วนสมพงษ์
ครูที่ปรึกษา
นางสาวแววดาว รู้เพียร
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
รหัสโครงงาน NE-CT-12
โรงเรียนเซนต์หลุยส์ ฉะเชิงเทรา จังหวัดฉะเชิงเทรา
โครงงานเรื่อง “ถังกำจัดน้ำมันในรูปอิมัลชันด้วยฟองอากาศ”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายอังศุธร งามประสิทธิ์
2. นายณัษฐพงษ์ ธนวัฒชัยมงคล
ครูที่ปรึกษา
นายศุภชัย ทิพย์ยอเเละ
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2
รหัสโครงงาน NE-ST-07
โรงเรียนหาดใหญ่วิทยาลัย จังหวัดสงขลา
โครงงานเรื่อง “การวิเคราะห์หาปริมาณไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์โดยอาศัยการเปลี่ยนแปลงสีของแป้งและไอโอดีนบนกระดาษ”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นางสาวลลิตภัทร มณีกุล
2. นางสาวกัญชพร วัฒนพงศ์กิตติ
3. นางสาวนภสร ชนะนนท์กานต์
ครูที่ปรึกษา
นางสาวรัชนีกร จิรคุณากร
สาขาการเกษตรและอาหาร
รางวัลชนะเลิศ
รหัสโครงงาน AF-CT-14
โรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณราชวิทยาลัย เพชรบุรี จังหวัดเพชรบุรี
โครงงานเรื่อง “การระบุระดับความสุกของมะม่วงน้ำดอกไม้โดยใช้ค่าความหนาแน่นร่วมกับการประมาณปริมาตรรูปทรง 3 มิติ”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายจารุกานต์ กิจจารุวงษ์
2. นายจตุรภัทร อนุสรณ์พานิช
3. นายธีธัช กวีดำรงพัฒนา
ครูที่ปรึกษา
นายมนัส สิทธิโชคธรรม
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
รหัสโครงงาน AF-NE-30
โรงเรียนสหราษฎร์รังสฤษดิ์ จังหวัดนครพนม
โครงงานเรื่อง “การคัดแยกจุลินทรีย์ R. flavefaciens จากกระเพาะรูเมนของควายเพื่อย่อยสลาย ตอซังข้าว”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นายวัชระ ชาดีกรณ์
2. นางสาวจินตพร ขรรศร
3. นางสาวนันท์นภัส ลือคำหาญ
ครูที่ปรึกษา
นางภาวิณี สุพลแสง
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2
รหัสโครงงาน AF-CT-16
โรงเรียนศรียานุสรณ์ จังหวัดจันทบุรี
โครงงานเรื่อง “เครื่องมือตรวจสอบระดับการสุกของทุเรียนโดยใช้ความถี่ของคลื่นเสียง”
นักเรียนผู้พัฒนาโครงงาน
1. นางสาวอรอนงค์ คะกะเนปะ
2. นางสาวกฤตยา ถัมพาพงษ์
3. นางสาวนิธิวรรณ ทองพูลดี
ครูที่ปรึกษา
นายชาญ เถาวันนี
- สพฐ. ประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนการประเมินสถานะการเป็นระบบราชการ 4.0 (PMQA 4.0) และตัวชี้วัดผลลัพธ์ตามมาตรการปรับปรุงประสิทธิภาพในการปฏิบัติราชการของ สพท. ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 - 25 เมษายน 2024
- สพฐ. ออกมาตรการสกัดปัญหาจัดอาหารกลางวันเด็กปี 67 - 24 เมษายน 2024
- เสมา 1 พร้อม เสมา 2 และผู้บริหาร สพฐ. พบ 245 เขตพื้นที่ มอบนโยบายเตรียมความพร้อมก่อนเปิดภาคเรียน 1/2567 - 23 เมษายน 2024