วันที่ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2566 เวลา 09.00 น. ดร.เจนภพ ชัยวรรณ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพิษณุโลกเขต1 เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการพัฒนาครูเพื่อการจัดการเรียนรู้สู่สมรรถนะ แนวทางการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learnjng) เพื่อพัฒนาสมรรถนะทางการเรียนรู้สู่ห้องเรียน
ณ หอประชุมนเรศวร โรงเรียนพิษณุโลกพิทยาคม
โดยมีวัตถุประสงค์ที่สำคัญ ดังนี้
1. เพื่อให้ครูผู้สอนมีความรู้ความเข้าใจแนวคิดการจัดการเรียนรู้แบบ Active Learning
2. เพื่อให้ครูผู้สอนมีแนวทางในการจัดการเรียนรู้แบบ Active Learning เพื่อพัฒนาสมรรถนะของผู้เรียน
3. เพื่อให้ครูผู้สอนสามารถออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้ได้ตามบริบทของห้องเรียน
4. เพื่อให้ครูผู้สอนมีแนวทางในการวัดและประเมินผลทางการเรียนรู้ของผู้เรียนได้อย่างเป็นระบบ
5. เพื่อให้ศึกษานิเทศก์สามารถให้การนิเทศการจัดการเรียนรู้เชิงรุก
6. เพื่อให้ผู้บริหารสถานศึกษา สามารถชี้แนะและสนับสนุนให้ครูสามารถจัดการเรียนเชิงรุก
7. เพื่อให้ครูผู้สอนทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ สามารถจัดการเรียนรู้เชิงรุก มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้มีนวัตกรรมการจัดการเรียนรู้เชิงรุกที่ประสบความสำเร็จหรือผลงานที่เป็นแบบอย่างได้
📒📒 การประชุมในครั้งนี้ มีผู้เข้าประชุมประกอบด้วย ศึกษานิเทศก์ ผู้บริหารตสถานศึกษา ครูผู้สอนและคณะทำงาน รวมทั้งสิ้น 400 คน โดยมีนางสมชื่อ กอปรคุณูปการ ศึกษานิเทศก์เชี่ยวชาญ
📍📍นางกชวิมล ไชยะโสดา ศึกษานิเทศก์ผู้รับผิดชอบงานโครงการพัฒนาครูเพื่อการจัดการเรียนรู้สู่สมรรถนะ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพิษณุโลก เขต 1
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333435065_674895164324346_7873653274680011312_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333395757_861656178429340_1535371534649285655_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333045154_740186247667554_5301639620143359427_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/332702764_983314233044347_6421057587751014069_n.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/332783190_576573787707083_8640154387790861847_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333320427_555490349888477_2816142456232956502_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333033845_867708800985216_2031277961210482673_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333365480_751822656534768_506149727059232093_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333459017_122738793889879_31590049670178722_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333022392_164545943016790_6711019007305665548_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333025736_676343930957060_5823160524071070536_n-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/02/333045154_740186247667554_5301639620143359427_n-1-1600x1067.jpg)
- สพป.พิษณุโลก เขต 1 ร่วมบันทึกเทปถวายพระพร เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง 12 สิงหาคม 2567 - 19 กรกฎาคม 2024
- สพป.พิษณุโลก เขต 1 จัดพิธีมอบบ้านตามโครงการบ้านปันสุข พิษณุโลก เขต 1 - 19 กรกฎาคม 2024
- การอบรมส่งเสริมการเรียนรู้เทคโนโลยีดิจิทัลและความปลอดภัยทางไซเบอร์ของบุคลากรในสังกัด สพป.พิษณุโลก เขต 1 - 10 กรกฎาคม 2024