เมื่อวันที่ 6 เมษายน 2562 นายประทีป ทองด้วง ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสุราษฎร์ธานี เขต 2 มอบหมายให้ดร.สารภี เจริญรบ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาฯพร้อมด้วยบุคลากร ร่วมพิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ ณ วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร ตำบลเวียง อำเภอไชยา เพื่อนำไปประกอบพิธีเสกน้ำอภิเษกในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกในรัชกาลที่ 10 โดยมีนายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธี โดยมีข้าราชการ และประชาชนจังหวัดสุราษฎร์ธานีทุกหมู่เหล่าพร้อมใจเข้าร่วมพิธีเป็นจำนวนมาก ซึ่งในส่วนของจังหวัดสุราษฎร์ธานี กำหนดสถานที่ทำน้ำอภิเษกจังหวัด ณ แหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร ตำบลเวียง อำเภอไชยา วันเสาร์ที่ 6 เมษายน 2562 ฤกษ์เวลา 11.52 ? 12.38 น. พิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ , วันจันทร์ที่ 8 เมษายน 2562 ฤกษ์เวลา 17.10-22.00 น. พิธีทำน้ำอภิเษก , วันอังคารที่ 9 เมษายน 2562 เวลา 09.00 น. พิธีเวียนเทียนสมโภชน้ำอภิเษก ซึ่งการพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ในครั้งนี้ เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและสมพระเกียรติ ภาพ/ข่าว ประยูร พงษ์ประยูร ปชส.สพป.สุราษฎร์ธานี เขต 2
- สพป. สุราษฎร์ธานี เขต 2 จัดพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเพื่อเป็นข้าราชการที่ดีและเป็นพลังของแผ่นดิน ประจำปี 2567 - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.สุราษฎร์ธานี เขต 2 ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมหน่วยพัฒนาภาคใต้ สำหรับตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษาและรองผู้อำนวยสถานศึกษา ระยะที่ 2 - 26 กรกฎาคม 2024
- การประชุม อ.ก.ค.ศ. เขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสุราษฎร์ธานี เขต 2 ครั้งที่ 8/2567 - 25 กรกฎาคม 2024