สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสิงห์บุรี (สพป.สิงห์บุรี) จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายงานประชาสัมพันธ์ในการสร้างสื่อเพื่อการประชาสัมพันธ์ดิจิทัล เพื่อสร้างเครือข่ายประชาสัมพันธ์ ในการสร้างการรับรู้ เผยแพร่ ประชาสัมพันธ์ข้อมูลข่าวสาร นโยบาย โครงการ และกิจกรรมต่าง ๆ ของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา และโรงเรียนในสังกัด ให้ประชาชนได้รับทราบเป็นที่แพร่หลาย รวมถึงการสร้างสื่อเพื่อการประชาสัมพันธ์ในยุคดิจิทัล การนำเสนอข้อมูลข่าวสาร ผ่านช่องทางสื่อต่าง ๆ พร้อมทั้งนำความรู้ที่ได้รับจากการประชุมไปใช้ในการปฏิบัติได้จริง
ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานประชาสัมพันธ์หรือผู้ดูแลเว็บไซต์ของโรงเรียน และบุคลากรในสังกัด จำนวนทั้งสิ้น 100 คน วิทยากรที่ให้ความรู้ คือ นายศตายุ วาดพิมาย นักประชาสัมพันธ์ชำนาญการ สพป.ตาก เขต 2, นางฤทัยกัญญา ชูทอง นักประชาสัมพันธ์ชำนาญการ สพม.ตาก และนายวันชนะ คชฤทธิ์ ครูชำนาญการ โรงเรียนวัดโพธิ์นิมิต สพป.สุราษฎร์ธานี เขต 1 ได้ถ่ายทอดเทคนิคการเขียนข่าวประชาสัมพันธ์ การทำอินโฟกราฟิกง่ายๆ ด้วย canva การถ่ายภาพนิ่ง คลิปวิดีโอเล่าเรื่องราว และการจัดทำสกู๊ปข่าว “พุธเช้า ข่าวโรงเรียน”
การประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ ทำให้ครูผู้ทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์โรงเรียน ได้เรียนรู้ เทคนิค วิธีการ เขียนข่าว พร้อมได้ลงมือปฏิบัติจริง ในการถ่ายภาพ ถ่ายทำ ตัดต่อ รวมถึงการทำอินโฟกราฟิคง่ายๆ มาผลิตสื่อประชาสมพันธ์ในรูปแบบต่างๆ ที่เหมาะกับกลุ่มเป้าหมาย สนองแนวทางการขับเคลื่อนการศึกษาของ สพฐ. และกระทรวงศึกษาธิการ สร้างการรับรู้ข่าวสารในยุคปัจจุบัน ให้ทันต่อการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วในยุคดิจิทัล โดยจัดระหว่างวันที่ 10-11 มิถุนายน 2566 ณ ห้องประชุม ชั้น 3 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสิงห์บุรี อำเภอเมืองสิงห์บุรี
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/1-105-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/2-92-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/3-76.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/4-72.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/5-73-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/6-56-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/7-55-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/8-46-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/9-33-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/10-33.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/352501686_774666941115945_8707002878579171983_n-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/353063322_774651677784138_7401695425414785527_n-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/353073009_774650641117575_5512563819937477106_n-1600x1068.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_ภาพการอบรม_230612-1600x1068.jpg)
- สพป.สิงห์บุรี จัดการประชุมการขับเคลื่อน ITA Online ของสถานศึกษา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ร่วมเปิดโครงการ “อนุบาลค่ายบางระจัน ห่วงใย สร้างให้นักเรียน” (สุขาดี มีความสุข) - 10 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ตรวจเยี่ยมสนามสอบแข่งขันเพื่อบรรจุและแต่งตั้งตำแหน่งครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ. ปี พ.ศ.2567 (ภาค ค) - 22 มิถุนายน 2024