วันที่ 29 เมษายน 2562 เวลา 09.00 น. ดร.พิเชฐร์ วันทอง ผอ.สพป.สิงห์บุรี เป็นประธานเปิดการอบรม เชิงปฏิบัติการการนำหลักสูตรต้านทุจริตศึกษาสู่การปฏิบัติ และการปลูกฝังวิธีคิดแยกแยะผลประโยชน์ส่วนตัวและผลประโยชน์ส่วนรวม STRONG จิตพอเพียง ความอายและไม่ทนต่อการทุจริต ระหว่างวันที่ 29-30 เมษายน 2562 ณ ห้องประชุมเฉลิมพระเกียรติโรงเรียนอนุบาลสิงห์บุรี โดยมีนางสาวสมปอง สักการะ ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา กล่าวรายงาน สืบเนื่องจากคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม 2561 มีมติเห็นชอบในหลักการเกี่ยวกับหลักสูตรต้านทุจริตศึกษา ตามที่สำนักงานคณะกรรมการการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ เสนอ จากการดำเนินการดังกล่าว สำนักงานคณะกรรมการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ดำเนินการจัดทำหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน ชุดหลักสูตรต้านทุจริตศึกษาไปปรับใช้ในการจัดการเรียนการสอนให้กับกลุ่มเป้าหมายครอบคลุมทุกระดับชั้นเรียนตั้งแต่ปฐมวัยจนถึงมัธยมศึกษาปีที่ 6 สนองนโยบายและยุทธศาสตร์ชาติว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต ระยะที่ 3 (พ.ศ.2560-2564) ยุทธศาสตร์ที่ 1 สร้างสังคมที่ไม่ทนต่อการทุจริต อันมีกลยุทธ์ว่าด้วยเรื่องของการปรับฐานความคิดทุกช่วงวัยตั้งแต่ปฐมวัยให้สามารถแยกระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม ส่งเสริมให้มีระบบและกระบวนการกล่อมเกลาทางสังคมเพื่อต้านทุจริต ประยุกต์หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเป็นเครื่องมือต้านทุจริต เสริมพลังการมีส่วนร่วมของชุมชน และบูรณาการทุกภาคส่วน เพื่อต่อต้านการทุจริต ผู้เข้ารับการอบรมประกอบด้วย ผู้บริหารสถานศึกษา ครูวิชาการทุกโรงเรียนในสังกัด จำนวน 198 คน
- สพป.สิงห์บุรี จัดการประชุมการขับเคลื่อน ITA Online ของสถานศึกษา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 - 12 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ร่วมเปิดโครงการ “อนุบาลค่ายบางระจัน ห่วงใย สร้างให้นักเรียน” (สุขาดี มีความสุข) - 10 กรกฎาคม 2024
- สพป.สิงห์บุรี ตรวจเยี่ยมสนามสอบแข่งขันเพื่อบรรจุและแต่งตั้งตำแหน่งครูผู้ช่วย สังกัด สพฐ. ปี พ.ศ.2567 (ภาค ค) - 22 มิถุนายน 2024